สเปกเก่าอยู่ครับ เอาไว้เล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลงอย่างเดียว

สเปกครับ
CPU AMD Athlon 1.5Ghz
MB Gigabyte GA7VA (Socket A ครับ เป็น 462 รึป่าวไม่แน่ใจ ไม่มี VGA on ครับ)
RAM DDR 1GB (3 แผง - 512 1ตัว 256 2ตัว bus ต่างกันแต่เห็นใช้กันได้ครับ)
VGA FX5200 DDR 128MB 64bit
HDD Seagate 40GB

เปิดฝาเคสไว้ครับ มีอยู่วันนึงเปิดเครื่องไม่ได้ จอมืดไม่ขึ้นอะไรเลยสักอย่าง
ดูไปดูมาเห็นขี้หนู กับคราบฉี่หนู บนการ์ดจอ คิดว่าคงเสียแน่แล้วเลยเปลี่ยนครับ(เปลี่ยนแค่การ์ดจออย่างเดียว)เป็น ATI Radeon 9550 ของเพื่อนแจกมาเพราะผมไม่มีปัญญาสร้างเอง T T

อาการคือ เครื่องไม่บูทเข้าวินโดว์ แต่เข้าไปปรับค่าในไบออสได้ปกติ
ฟอแมทลงวินโดว์ใหม่ก็ยังอาการเดิม (ตอนลงวินโดว์ไม่ขึ้น Error ใดๆ ทั้งที่เมื่อตอนใช้ FX5200 เคยฟอแมทลงใหม่ได้ไม่รู้ตั้งกี่ครั้ง)
ลองเปลี่ยน HDD สำรอง บูทเข้าวินโดว์ได้ เลยโดนถามหา Driver การ์ดจอ
ผมก็ไปโหลดมาลง (จาก ati.amd.com) ลงเสร็จเครื่องก็สั่งให้รี พอรีแล้วมันบูทเข้าวินโดว์ไม่ได้
อาการแบบเดียวกันเลยครับ รีเซ็ตใหม่ก็ยังไม่ได้อีก เลยต้องเข้า Safe Mode ไปถอน Driver
การ์ดจอ ออก ถึงจะบูทเข้าวินโดว์ได้ปกติ

มันเป็นที่อะไรหรอครับ การ์ดจอรึป่าว เพราะมันมีจุด มีเส้นประ อยู่บนจอตั้งแต่หน้าไบออสเลย
ไม่รู้ใกล้จะพังรึยัง รึว่าเครื่องรับการ์ดจอไม่ไหว จนปัญญาแล้วค้าบบบบ ช่วยด้วย T T