overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Default oc cpu i7 render 3d ได้นานสุดๆๆเท่าไร

อยากรู้ว่าถ้า oc เล้วใช้แบบ full load ซักอาทิตย์จะไหวป่าว ตอนนี้ i7 860 full 95 ocไป3.8
    หรือต้องลดลงมาหน่อยก่อน เหลือซักเท่าไรถึงจะดีแบบไม่เสี่ยงแต้บ แบบนี้น่ากลัวไปง่าวันดีคืนดี 100++แน่ๆๆ

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

อาทิตย์นึง ไม่ไหวหรอกมั่งครับ เด๋วจะลาโลกไปก่อน full ตั้ง 95 น่ากลัวเกิน

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมว่าร้อนแล้วนะครับ 95 นี้ดูจาก REAL TEMP หรือเปล่าครับถ้าดูจากโปรแกรมที่แถมมากับ MB ก็+เข้าไปอีกครับ

ใช้ซิ้งอะไรครับ
    ไฟcpuเท่าไรครับ

ราชพฤกษ์ นนทบุรี

อูย 20 นาทีก็ แป้ว...แล้วผมน่ะ

ตอน render ผมแนะนำให้จ้างคนมาช่วยเป่าหรือพัด cpu ครับ

เปลี่ยนซิงค์ใหม่ และหาซื้อซิลิโคนดีๆ มาทา จะดีที่สุดครับ

ถ้าเล่นซิงค์ลม งบเยอะ ผมแนะนำ mega halem หรือไม่ก็ mega shadow น่ะแหละครับ คุ้มที่สุด หาซื้อได้ที่ tk ในตอนนี้

ตัวผมเอง i7 920 ตอน render งาน oc ไป 4.0~4.2 ใช้ซิงค์ mega shadow + พัดลม 2000 รอบขึ้นประกบ 2 ตัว

full load ถ้าตอนกลางวันอากาศร้อนมาก 36 - 37 องศา อุณหภูมิ cpu อาจจะแตะ 80 นิดๆ หรือมากกว่านั้น

แต่ถ้าเป็นช่วงตอนกลางคืน หรือช่วงที่อากาศไม่ร้อนเลย อุณหภูมิจะอยู่ในช่วง 72~78 ครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

95'C นี่อย่าว่าแต่ render เลย ใช้งานปกติสูงขนาดนั้นผมยังไม่อยากใช้เลย

ร้อนเกิน

ใช้ COOLER MASTER Hyper Tx3 ใช้ไฟ 1.3 นะครับ (เอาของเพื่อนมาใส่) ดูใน real temp 90+ แต่ speed fan 80+ เองโปรแกรมเจ้งป่าวเนี้ย ว่าจะถอย mega halem+พัดลมดีๆๆ สักชุดอยู่ ร้อนเกิน
    Last edited by death_x; 12 Nov 2009 at 01:38:10.

Quote Originally Posted by death_x View Post
    ใช้ COOLER MASTER Hyper Tx3 ใช้ไฟ 1.3 นะครับ (เอาของเพื่อนมาใส่) ดูใน real temp 90+ แต่ speed fan 80+ เองโปรแกรมเจ้งป่าวเนี้ย ว่าจะถอย mega halem+พัดลมดีๆๆ สักชุดอยู่ ร้อนเกิน

TX3 มันซิงค์สำหรับใส่เพื่อให้มันดีกว่าซิงค์เดิมๆ แค่นั้นแหละ หวังผลในการ OC มากไม่ได้อยู่แล้วครับ

ถ้าจะถอย halem ก็คิดถูกแล้วครับ เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดในตอนนี้หล่ะ

ถ้าจะเอามาเปิดทิ้งไว้แบบไม่แคร์เสียงดังแบบน้องๆเครื่องบินส่วนตัว และเสียงด่าจากคนในบ้าน เแนะนำให้เจ้าพัดลม 3600 รอบ NMB-MAT ติดประกบซิงค์ทั้ง 2 ข้างครับ นอกจากซิงค์จะเย็นเร็วแล้ว รับรองคอมบินได้เพราะแรงลมแน่นอนครับ

ปล.ผมลองแล้ว แล้วปรากฏว่าเสียงดังขนาดข้างบ้านยังได้ยินแว่วๆ สักพักเค้าก็เดินมาเรียกหน้าบ้าน แล้วบอกว่า "เมิงจะเปิดเครื่องดูดฝุ่นทิ้งไว้ทั้งวันทำเอี้ยอะไรเนี่ย"

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

หาซิ้งดีๆซักตัวดีกว่าครับ หรือไม่ก็ใช้เดิมๆ

พัดลม 3600 รอบ NMB-MAT หาซื้อที่ไหนได้ครับ เดี๋ยวหาตังครบไปถอยมาบิน ไม่แคร์เสียงคนรอบข้างอิอิ
    ปกติตอนแรนเดอร์งานนี่มันโหดอยู่เล้วไฟไหม้ก็หลับลง ทั้งคนทั้งเครื่องทำงานติดๆๆกันหลายวัน

OverclockZone Member EnWz's Avatar

NMB-MAT มีอยู่ที่ผม 3 ตัวอะเอามะ ไม่ได้ใช้แล้วที่บ้านด่า ฮ่าๆ

tx3 ไฟ1.3 เกิน 90 ก็ไม่แปลกหรอกครับ ^ ^ มันเล็กไปนิด

OverclockZone Member ittipatakk's Avatar
    กทม. ถนนกาญจนาภิเษก

i7 ต้องเล่นพวก megahalem ครับถึงเอาอยู่ ไม่ก็ลูบนํ้า

ps000000
    Guest

Full 75C พอแล้ว สำหรับการใช้งาน นานๆๆๆๆๆๆๆๆ

Bookmarks

Bookmarks