Announcement

Collapse
No announcement yet.

Raid 0 WD balck 1 tb*2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Raid 0 WD balck 1 tb*2

จะทำ Raid 0 WD balck 1 tb*2 ขอคำเเนะนำด้วยครับ เเล้วจะเร็วมากมั้ยครับ หรือเอา 320*2 เเล้ว 1 tb มาเก็บข้อมูลดีครับ
    Last edited by p'pangpond; 12 Nov 2009, 12:52:29.

อยากรู้เหมือนกันครับ...

Comment

เรื่องเร็วนะเร็วแน่ครับรู้สึกได้ แต่ถ้าอยากให้เร็วอีกเอา4ตัวเลยครับ เคยใช้4ตัวraid 0แล้วพอกลับมาใช้ตัวเดียวทำใจไม่ได้เลยต้องเอา4ตัวเหมือนเดิม

Comment

รอๆๆๆ

Comment

เคยลองใช้ Riad แล้ว ยิ่งพวกใช้พวกโปรแกรมตัดต่อล่ะก็เร็วมากๆ

Comment

โว้วว

ดันไปครับพี่น้อง อยากรู้เหมือนกัน

พี่คนนี้ เงินถึงแฮะ

ดูสเป้กละ บร้ะเจ้ามาก เอิ้กๆ

ปล.ขอถามหน่อย 920 แรงไหมครับ
            ปล2.แล้วได้ลากป่าวหว่า?

Comment

แรงขึงขึง

Comment

แบ็คอัพกันที วุ่นเลย

Comment

Originally posted by Mr.SnaCk View Post
                  โว้วว

ดันไปครับพี่น้อง อยากรู้เหมือนกัน

พี่คนนี้ เงินถึงแฮะ

ดูสเป้กละ บร้ะเจ้ามาก เอิ้กๆ

ปล.ขอถามหน่อย 920 แรงไหมครับ
                  ปล2.แล้วได้ลากป่าวหว่า?
                  ไม่ลากเลยครับ มันขี้ร้อนหน่ะครับ

Comment

ท่าน จขกท. จาแรงไปไหนครับ รอผมด้วย อิอิ

Comment

หา SSDมา raid0ลงวินโด้ แล้วเอา1TBมาเก็บข้อมูลดีกว่ามั้ย

Comment

ถ้าทำ รบกวนเทสแล้วโพสที่กระทู้ Harddisk Benchmark By HD Tune ด้วยนะคับ
                        เพื่อเป็นแนวทางของคนที่กำลังจะทำ Raid หรือ กำลังจะซื้อ HDD รุ่นนี้

ขอบคุณคับ

แต่ถ้าเป็นผม ผมเอา HDD ตัวความจุน้อยๆ มาต่อ raid ดีกว่า แล้วเอาลูกใหญ่ๆแยกเก็บข้อมูล..
                        ก็อย่างที่คุณ Toffeecheese ว่าแหละคับ Back up ข้อมูล/สแกนไวรัส/ดีเฟรก ทีละรอเหงื่อตกเลยคับ

ปล. ไม่ลองจัด ssd ซํก 2-4 ตัวเหรอคับ แฮะๆ

Comment

ลูกใหญ่ไปไม่ดีหรอกครับ คุณเปลี่ยนเมนบอร์ดทีก็ต้องแบ็คอัพ
                          ถ้า RAID มันล่ม ข้อมูลหายทีละก็เยอะ ไหนจะเรื่อง Access Time อีก

เห็นด้วยตามนี้ครับ
                          V
                          V

Originally posted by TheBoat View Post
                          แต่ถ้าเป็นผม ผมเอา HDD ตัวความจุน้อยๆ มาต่อ raid ดีกว่า แล้วเอาลูกใหญ่ๆแยกเก็บข้อมูล..

Comment

640x2=แรงมากมาย
                            WD250aaks Raid0
                            Last edited by chain74; 13 Nov 2009, 05:45:11.

Comment

Originally posted by p'pangpond View Post
                              จะทำ Raid 0 WD balck 1 tb*2 ขอคำเเนะนำด้วยครับ เเล้วจะเร็วมากมั้ยครับ หรือเอา 320*2 เเล้ว 1 tb มาเก็บข้อมูลดีครับ
                              Originally posted by tontan View Post
                              เรื่องเร็วนะเร็วแน่ครับรู้สึกได้ แต่ถ้าอยากให้เร็วอีกเอา4ตัวเลยครับ เคยใช้4ตัวraid 0แล้วพอกลับมาใช้ตัวเดียวทำใจไม่ได้เลยต้องเอา4ตัวเหมือนเดิม
                              Originally posted by (-_-") View Post
                              เคยลองใช้ Riad แล้ว ยิ่งพวกใช้พวกโปรแกรมตัดต่อล่ะก็เร็วมากๆ
                              Originally posted by TheBoat View Post
                              ถ้าทำ รบกวนเทสแล้วโพสที่กระทู้ Harddisk Benchmark By HD Tune ด้วยนะคับ
                              เพื่อเป็นแนวทางของคนที่กำลังจะทำ Raid หรือ กำลังจะซื้อ HDD รุ่นนี้

ขอบคุณคับ

ก็อย่างที่คุณ Toffeecheese ว่าแหละคับ Back up ข้อมูล/สแกนไวรัส/ดีเฟรก ทีละรอเหงื่อตกเลยคับ

ปล. ไม่ลองจัด ssd ซํก 2-4 ตัวเหรอคับ แฮะๆ
                              Originally posted by chain74 View Post
                              640x2=แรงมากมาย
                              WD250aaks Raid0
                              ของผมมันไม่นิ่งแบบนี้อ่ะครับ ผมใช้ Seagate 320*2 แต่เป็น รุ่น 7200.11 กับ 7200.12
                              ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันไม๊เลยไม่นิ่งอ่ะครับ
                              แล้วไอ้ตรงช่องที่มันบอกความจุไมมันขึ้นเป็น 640Gb. ก็ไม่รุ้ครับแต่จริงๆ ผมแบ่ง 2 พาทิชั่นอ่ะ C: 200Gb. ส่วนที่เหลือเป็น D:
                              รอกูรูชี้แนะครับ
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X