overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member rleang's Avatar

Default การเก็บข้อมูลในcd-r ให้อยู่กับเรานานแสนนาน

เพื่อนๆ ที่ชอบไรท์แผ่นครับ เพื่อนๆที่มีข้อมูลสำคัญมากๆ ที่เป็นความทรงจำที่อยากเก็บใว้นานๆ ผมมีความรู้ในการเลือกซื้อแผ่นที่จะเก็บข้อมูลให้อยู่กับเรานานแสนนานมาฝาก
    ผมรู้มาว่า Ulter green(แผ่นสีเขียว) ดีกว่าเก็บข้อมูลได้นานเป็น 50ปีขึ้นไปเลยทีเดียวเลยครับ และก็จะมีเป็น light blue(แผ่นสีฟ้า) จะแย่กว่ามากเพราะสามาถรเก็บข้อมูลได้ไม่ถึง2ปีก็จะมีปัญหาในการเก็บข้อมูลจะทำให้ข้อมูลไม่สมบูรณ์และทำให้เราเสียอารมณ์ปล่าวๆ
    ซึ่งสมัยนี้ก็มีการผลิตแผ่นปลอมโดยใช้ยี่ห้อที่เรารู้จักกันดี โดยลดวัสดุในการทำแล้วก็ลงราคาของซึ่งเป็นกลยุทธในปัจจุบัน ซึ่งเราเป็นผู้บริโภคก็ต้องตามผู้ผลิต โดยเพิ่มโปรโมชั่นทำให้เราไม่ได้สังเกต เช่นซื้อแผ่น cd-r ที่มียี่ห้อที่อินเตอร์ ในราคาพี่พิเศษแบบไม่น่าจะเป็นไปได้ซึ่งผมเจอมายี่ห้อนึงซื้อ 50 แผ่น แถม 10 แผ่น ผมก็สนใจแต่ก็กลัวว่าจะเป็นของปลอมเพราะตอนนี้ของปล่อมที่เหมือนจริงเกือบ 95% ก็มีเยอะ แล้วที่ผมรู้มาพวกยี่ห้อระดับโลก ไม่ค่อยมีของแถมแบบเป็นผลิตพันธ์ตัวเดียวที่ขาย สุดท้ายถ้าคุณจะเก็บข้อมูลที่สำคัญมากๆ ผมก็อยากจะให้ใช้แผ่น hlter green (แผ่นสีเขียว) ดีกว่าเพราะเป็นช่องทางที่เก็บความสำคัญ เพราะราคาก็ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ครับ ก็อย่าจะบอบเพื่อนๆนักไรท์เพื่อมีประโยขน์ครับ จะได้เก็บข้อมูลสำคัญให้อยู่กับเรานานๆ

OverclockZone Member

ขอบคุณที่นำความรู้ดีๆมากฝาก

OverclockZone Member wow_woy's Avatar

hlter green (แผ่นสีเขียว)

dvd แผ่นเท่าไหร่เหรอคับ

จะเกบเกมส์ไว้ให้หลานเล่น

เกบ av ไว้ดูตอนแก่ 555

OverclockZone Member rleang's Avatar

ครับผมใช้อยู่ซื้อราคาแผ่นละ 5 บาทครับ

OverclockZone Member toon ชาวโลก's Avatar
    รามคำแหง ลาดพล้าว 112

เน้นทนแผ่นทอง GOLD GRADE ทั้ง DVD และ CD

OverclockZone Member seklosoja's Avatar
    Rayong ระยองครับ

Ulter green light blue hlter green มันเป็นไงอ่ะ สังเกต ตรงไหน อ่ะ ไม่รู้จัก จริงๆบอกหน่อย

เน้นทนแผ่นทอง GOLD GRADE ทั้ง DVD และ CD

แผ่นทองถ้าสำหรับผมเอาไปไรท์เพลงแบบ ออดิโอ ดีกว่าครับเน้น แบบ ออดิโอนะครับ ไม่ใช่ MP3 แล้วใช้สปีดต่ำที่สุด หรือถ้าไรท์หนังก็ใช้สปีดต่ำที่สุดเหมือนกัน แต่อย่าลืมว่าต้นฉบับที่เราจะทำการบันทึกซ้ำนั้นต้องดีด้วยนะครับ ในส่วนดีวีดีแผ่นทองยังไม่เคยลองเหมือนกันไม่รู้ราคาจะตกประมาณเท่าไหร่ ในการเก็บรักษานั้น มีหลายปัจจัยนะครับ ไม่ควรให้โดนแสงแดด หรือความร้อนสูงๆ เช่นเก็บไว้ในรถยนต์ที่จอดตากแดดนานๆ ไม่ควรทำให้บริเวณใต้แผ่นซีดี หรือ ดีวีดี เป็นรอยขูดขีดเนื่องมาจาก แผ่นที่เราทำการไรท์นั้น จะมีร่องบรรจุข้อมูลซึ่งเรามองด้วยตาเปล่าไม่เห็น หากเป็นรอยขูดขีดลึกถึงร่องข้อมูลก็จะทำให้ไม่สามารถอ่านข้อมูลช่วงนั้นไม่ได้ครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

เก็บไว้ในช่องฟรีซตู้เย็นแม่งเลย 5555+

hlter green (แผ่นสีเขียว)

dvd แผ่นเท่าไหร่เหรอคับ

จะเกบเกมส์ไว้ให้หลานเล่น

เกบ av ไว้ดูตอนแก่ 555

ผมพูดถึงแผ่น cd-r ครับ ถ้าเป้นแผ่น dvd ไม่มี ultra green ครับ dvd แผ่นจะเป็นสีม่วงอย่างเดียว

Ulter green light blue hlter green มันเป็นไงอ่ะ สังเกต ตรงไหน อ่ะ ไม่รู้จัก จริงๆบอกหน่อย

สังเกตง่ายๆนะครับฝั่งที่จะทำการ burn หรือเขียนข้อมูล จะเป็นสีเขียวครับ

OverclockZone Member beeshadow's Avatar

Quote Originally Posted by seklosoja View Post
    อยากรู้เหมือนกาน ผมเพิ่งซื้อ Philip มา50แผ่น ตกแผ่นละ7.8 บาท ไม่รู้ว่าดีป่าว หรือใครรู้แผ่นDVD คุณภาพคุ้มราคาก็ช่วยเข้ามาแนะนำทีครับ

อยากรู้เหมือนกาน ผมเพิ่งซื้อ Philip มา50แผ่น ตกแผ่นละ7.8 บาท ไม่รู้ว่าดีป่าว หรือใครรู้แผ่นDVD คุณภาพคุ้มราคาก็ช่วยเข้ามาแนะนำทีครับ

สำหรับผม Philip ก็ดีนะครับ ถ้าดี หรือ เจอปัญหาก็บอกเพื่อนๆด้วยนะครับ
    ตอนนี้ผมใช้ Easy Write ก็ดีนะครับไม่มีปัญหาอะไรแผ่นตกแล้วละ5บาท ก็ไม่แพงเท่าไหร่

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ultra greenสีเขียว ก็ของยี่ห้อนั่นไงครับ 555 โหยพี่ท่าน ไม่เชียร์มาเลยละ

OverclockZone Member beeshadow's Avatar

Quote Originally Posted by rleang View Post

สำหรับผม Philip ก็ดีนะครับ ถ้าดี หรือ เจอปัญหาก็บอกเพื่อนๆด้วยนะครับ
    ตอนนี้ผมใช้ Easy Write ก็ดีนะครับไม่มีปัญหาอะไรแผ่นตกแล้วละ5บาท ก็ไม่แพงเท่าไหร่
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member artatall's Avatar

ส่วนตัง DVD ธรรมดา 1-2 ปีก็เปลี่ยนแผ่นใหม่

OverclockZone Member Big's Avatar

DVD ของ Mitsubitshi กับ Verbatim ด้านหลังเป็นสีดำสนิท หมายความว่าไงคับ ถือว่าอยู่ในแผ่นกลุ่มไหน

แล้วจะเก็บข้อมูลได้กี่ปี (อยู่ในห้องแอร์ ไม่โดนแดดและความชื้น)

Quote Originally Posted by Big View Post
    DVD ของ Mitsubitshi กับ Verbatim ด้านหลังเป็นสีดำสนิท หมายความว่าไงคับ ถือว่าอยู่ในแผ่นกลุ่มไหน

แล้วจะเก็บข้อมูลได้กี่ปี (อยู่ในห้องแอร์ ไม่โดนแดดและความชื้น)
    อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับใครรู้ช้วยบอกทีนะครับ

OverclockZone Member toon ชาวโลก's Avatar
    รามคำแหง ลาดพล้าว 112

Quote Originally Posted by rleang View Post

แผ่นทองถ้าสำหรับผมเอาไปไรท์เพลงแบบ ออดิโอ ดีกว่าครับเน้น แบบ ออดิโอนะครับ ไม่ใช่ MP3 แล้วใช้สปีดต่ำที่สุด หรือถ้าไรท์หนังก็ใช้สปีดต่ำที่สุดเหมือนกัน แต่อย่าลืมว่าต้นฉบับที่เราจะทำการบันทึกซ้ำนั้นต้องดีด้วยนะครับ ในส่วนดีวีดีแผ่นทองยังไม่เคยลองเหมือนกันไม่รู้ราคาจะตกประมาณเท่าไหร่ ในการเก็บรักษานั้น มีหลายปัจจัยนะครับ ไม่ควรให้โดนแสงแดด หรือความร้อนสูงๆ เช่นเก็บไว้ในรถยนต์ที่จอดตากแดดนานๆ ไม่ควรทำให้บริเวณใต้แผ่นซีดี หรือ ดีวีดี เป็นรอยขูดขีดเนื่องมาจาก แผ่นที่เราทำการไรท์นั้น จะมีร่องบรรจุข้อมูลซึ่งเรามองด้วยตาเปล่าไม่เห็น หากเป็นรอยขูดขีดลึกถึงร่องข้อมูลก็จะทำให้ไม่สามารถอ่านข้อมูลช่วงนั้นไม่ได้ครับ
    ---------------------
    dvd มี verbatim 50 แผ่น 2400 บาท
    แล้วก็มีของ Smartbuy 10 แผ่น 270 บาทครับตัวนี้เป็นตัวตกเกรดของ verbatim ครับแต่ราคาถูกกว่าพอสมควร

Bookmarks

Bookmarks