Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเก็บข้อมูลในcd-r ให้อยู่กับเรานานแสนนาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

DVD ของ Mitsubitshi กับ Verbatim ด้านหลังเป็นสีดำสนิท หมายความว่าไงคับ ถือว่าอยู่ในแผ่นกลุ่มไหน

แล้วจะเก็บข้อมูลได้กี่ปี (อยู่ในห้องแอร์ ไม่โดนแดดและความชื้น)

Comment

Originally posted by Big View Post
      DVD ของ Mitsubitshi กับ Verbatim ด้านหลังเป็นสีดำสนิท หมายความว่าไงคับ ถือว่าอยู่ในแผ่นกลุ่มไหน

แล้วจะเก็บข้อมูลได้กี่ปี (อยู่ในห้องแอร์ ไม่โดนแดดและความชื้น)
      อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับใครรู้ช้วยบอกทีนะครับ

Comment

Originally posted by rleang View Post
        เน้นทนแผ่นทอง GOLD GRADE ทั้ง DVD และ CD

แผ่นทองถ้าสำหรับผมเอาไปไรท์เพลงแบบ ออดิโอ ดีกว่าครับเน้น แบบ ออดิโอนะครับ ไม่ใช่ MP3 แล้วใช้สปีดต่ำที่สุด หรือถ้าไรท์หนังก็ใช้สปีดต่ำที่สุดเหมือนกัน แต่อย่าลืมว่าต้นฉบับที่เราจะทำการบันทึกซ้ำนั้นต้องดีด้วยนะครับ ในส่วนดีวีดีแผ่นทองยังไม่เคยลองเหมือนกันไม่รู้ราคาจะตกประมาณเท่าไหร่ ในการเก็บรักษานั้น มีหลายปัจจัยนะครับ ไม่ควรให้โดนแสงแดด หรือความร้อนสูงๆ เช่นเก็บไว้ในรถยนต์ที่จอดตากแดดนานๆ ไม่ควรทำให้บริเวณใต้แผ่นซีดี หรือ ดีวีดี เป็นรอยขูดขีดเนื่องมาจาก แผ่นที่เราทำการไรท์นั้น จะมีร่องบรรจุข้อมูลซึ่งเรามองด้วยตาเปล่าไม่เห็น หากเป็นรอยขูดขีดลึกถึงร่องข้อมูลก็จะทำให้ไม่สามารถอ่านข้อมูลช่วงนั้นไม่ได้ครับ
        ---------------------
        dvd มี verbatim 50 แผ่น 2400 บาท
        แล้วก็มีของ Smartbuy 10 แผ่น 270 บาทครับตัวนี้เป็นตัวตกเกรดของ verbatim ครับแต่ราคาถูกกว่าพอสมควร

Comment

Working...
        X