overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member grid_y's Avatar

Default การเชื่อมต่อ computer ออกไป LCD TV

รายละเอียดการ์ดจอและแอลซีดีทีวีครับ
    VGA = PowerColor HD4890 PCS+ 1 GB
    LCD TV = LG 32 นิ้ว 1366X768 ไม่ใช่ตัว Full HD ครับ

อยากขอทราบข้อมูลการเชื่อมต่อ computer ออกไป LCD TV
    1. ผมสามารถต่อจากคอมฯไป LCD TV ได้ทั้งพอร์ต D-Sub และ HDMI (ผ่านหัวแปลง DVI to HDMI) ใช่มั้ยครับ
    2. TV มันรับความละเอียดได้แค่ 1366X768 เพราะฉะนั้นผมต้องปรับความละเอียดก่อนเชื่อมต่อ
    ให้ไม่เกินตามที่มันกำหนดทั้งการเชื่อมต่อผ่าน D-Sub และ HDMI เลยใช่มั้ยครับ แต่เคยถามที่ร้านเขาบอกว่าจอที่มีความละเอียด 1366X768 (1080P) มันสามารถอัพสเกลได้มากกว่าความละเอียดที่มันกำหนดแต่คงไม่ถึงกับ Full HD ส่วนตัวผมไม่เชื่อหรอก
    3. ในกรณีที่เชื่อมต่อและปรับความละเอียดเกินที่จอมันสามารถรับได้ทั้งแบบ D-Sub และ HDMI จะเกิดปัญหาอะไรขึ้นหรือไม่ เช่น ไม่แสดงภาพ หรือ ทำให้จอ LCD เกิดความเสียหาย หรือ ทำให้เสียหายทั้งการ์ดจอและ LCD TV

เคยต่อแล้วมันพังทั้งการ์ดจอทั้ง LCD TV (เคลมของใหม่ทั้งคู่เพราะเพิ่งซื้อไม่กี่วัน) ตั้งแต่นั้นเลยไม่กล้าลองอีกเลย กล้า ๆ กลัว ๆ แต่อยากเล่นเกมส์จอใหญ่ ๆ

หวังว่ากระทู้นี้คงจะมีประโยชน์กับคนที่ชอบต่อคอมฯออก LCD TV ด้วยครับ

ใครมีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมก็ขอบคุณล่วงหน้าเลยล่ะกันครับ

OverclockZone Member mambobeer's Avatar
    โรงไฟฟ้า-สระบุรี-งามวงศ์วาน-ลพบุรี

- - ขนาดพังเลยหรอ ผมเคยลองLCDTVมา3เครื่อง 4890นะ แต่260ยังไม่ได้ลองยังไม่มีเวลา ต่อพอตไหนก็ได้หมดแหละครับ แต่มันจะจำกัดที่เท่าไหร่อันนี้ไม่มีเหตุผลมาอ้างอิงครับปรับมั่วๆเอา แบบว่าพอดีจอเป็นอันใช้ได้

LG22นิ้ว

LG37นิ้ว

Fillip42นิ้ว

ก็ปรับได้หมดนะแต่Scalจะไม่ได้เท่านั้นเอง ความละเอียดพวกอ่านตัวหนังสือไม่ค่อยดี แต่ดูหนังก็ถือว่าเยี่ยม
    ส่วนตัวคิดว่าLCDเฉพาะคอมดีกว่า แต่เผอิญงบจำกัดเลยเอาทีวีไปด้วยดีกว่า^^

OverclockZone Member parliament's Avatar

แล้ว 5770 ต่อทีวี 40 นิ้ว ความ ละเอียด แบบ FULL HD ได้ปล่าวครับ

OverclockZone Member IBM User's Avatar

1. ใช่ครับ แต่ผ่าน HDMI หรือ DVI >> HDMI จะให้ภาพ และสีดีกว่า D-SUB หรือ DVI >> D-SUB และ HDMI จะพอดีจอพอดี ไม่ต้องมาปรับขยายเข้าออกที่ LCD TV แบบต่อ D-SUB นอกจากนี้การต่อผ่าน HDMI หรือ DVI >> HDMI จะมีภาพพร้อมเสียงด้วยครับ

2. ทั้ง Nvidia และ ATI มีให้ปรับ Res. ที่ 1360 * 768 ครับ แต่ Res. ที่เหมาะสมที่สุดผมคิดว่าควรจะเป็น 1280*720 ครับ (เป็นความเห็นส่วนตัว จากที่ลองมานะครับ)

แม้แต่ LCT TV Full HD ตัว OS Windows 7 จะแนะนำที่ความละเอียด 1920*1080 (ดูที่ Screen Resolution ตรงความละเอียดนี้จะมีวงเล็บ Recommended ต่อท้าย) แต่ใช้งานจริงตัวอักษรไม่ชัด เล่นเกมภาพไม่ Smooth ทั้งนี้อาจจะเป็นเพราะ LCD TV ที่ผมใช้มันแค่ 50 Hz ก็ได้มั้งครับ การปรับ Res. 1280*720 จะให้ภาพ ตัวอักษรคมชัด และ Smooth ในการเล่มเกม ส่วน LCD TV 200 Hz อาจจะ Smooth กว่าก็ได้นะครับ พอดียังไม่เคยลอง

3. LCD TV ถ้าต่อ D-SUB หากความละเอียดเกิน ผลคือ LCD TV จะไม่แสดงผล หรือคือจอมืดไม่ทำงานนั่นเอง แต่ตัวเคสยังทำงานอยู่ ให้ Shutdown แล้วไปต่อ Monitor ตัวอื่น ปรับความละเอียดให้ไม่เกินสเป็คความละเอียด (Resolution) ของ LCD TV ตัวนั้น แล้วมาต่อกับ LCD TV ใหม่ ก็มีภาพออกแล้วครับ มันไม่มีผลทำให้การ์ดจอ และ LCD TV เสียแต่อย่างใดครับ แต่ถ้ามันเป็น Ready HD อันนี้ปรับเกิน Resolution ตามจริงของ LCD TV ได้ครับ

OverclockZone Member savog_am2+'s Avatar

^
    ^
    ตามนั้นเลยครับ ความรู้ทั้งนั้น

OverclockZone Member grid_y's Avatar

Quote Originally Posted by IBM User View Post
    1. ใช่ครับ แต่ผ่าน HDMI หรือ DVI >> HDMI จะให้ภาพ และสีดีกว่า D-SUB หรือ DVI >> D-SUB และ HDMI จะพอดีจอพอดี ไม่ต้องมาปรับขยายเข้าออกที่ LCD TV แบบต่อ D-SUB นอกจากนี้การต่อผ่าน HDMI หรือ DVI >> HDMI จะมีภาพพร้อมเสียงด้วยครับ

2. ทั้ง Nvidia และ ATI มีให้ปรับ Res. ที่ 1360 * 768 ครับ แต่ Res. ที่เหมาะสมที่สุดผมคิดว่าควรจะเป็น 1280*720 ครับ (เป็นความเห็นส่วนตัว จากที่ลองมานะครับ)

แม้แต่ LCT TV Full HD ตัว OS Windows 7 จะแนะนำที่ความละเอียด 1920*1080 (ดูที่ Screen Resolution ตรงความละเอียดนี้จะมีวงเล็บ Recommended ต่อท้าย) แต่ใช้งานจริงตัวอักษรไม่ชัด เล่นเกมภาพไม่ Smooth ทั้งนี้อาจจะเป็นเพราะ LCD TV ที่ผมใช้มันแค่ 50 Hz ก็ได้มั้งครับ การปรับ Res. 1280*720 จะให้ภาพ ตัวอักษรคมชัด และ Smooth ในการเล่มเกม ส่วน LCD TV 200 Hz อาจจะ Smooth กว่าก็ได้นะครับ พอดียังไม่เคยลอง

3. LCD TV ถ้าต่อ D-SUB หากความละเอียดเกิน ผลคือ LCD TV จะไม่แสดงผล หรือคือจอมืดไม่ทำงานนั่นเอง แต่ตัวเคสยังทำงานอยู่ ให้ Shutdown แล้วไปต่อ Monitor ตัวอื่น ปรับความละเอียดให้ไม่เกินสเป็คความละเอียด (Resolution) ของ LCD TV ตัวนั้น แล้วมาต่อกับ LCD TV ใหม่ ก็มีภาพออกแล้วครับ มันไม่มีผลทำให้การ์ดจอ และ LCD TV เสียแต่อย่างใดครับ แต่ถ้ามันเป็น Ready HD อันนี้ปรับเกิน Resolution ตามจริงของ LCD TV ได้ครับ
    ท่านตอบได้กระจ่าง ชัดแจ้ง แจ่มแจ๋ว มากเลยครับ
    ขอบพระคุณมากเลยครับ

แต่ยังข้องใจอยู่ดีว่าทำไมการ์ดจอกับทีวีผมมันถึงได้พังทั้งคู่
    เรื่องของเรื่องรู้สึกว่าตอนนี้ทีวีมันประกันน่าจะเพิ่งหมด...กลัวงานเข้าครับ

ถามเพิ่มเติมครับ

PSU วัตต์สูง ๆ ไม่มีผลกับการใช้งานเมื่อเชื่อมต่อกับ LCD TV ใช่มั้ยครับ
    เพราะผมเข้าใจว่าเวลาเชื่อมต่อคอมฯกับ LCD TV ผ่านสายสัญญาณ D-sub หรือ DVI to HDMI หรือ HDMI มันจะมีไฟฟ้าไปกับสายด้วยมันเลยเกิดกระแสไฟฟ้าเกินและทำให้พังทั้งคู่ (อันนี้สันนิษฐานเองครับ)

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by IBM User View Post

ผมขอเสริมจากข้อสองของท่านนิดนึงนะครับ จากที่ลองมาโดยตรงที่ภาพไม่ smooth เป็นเพราะ Hz ถูกแล้วครับ เพราะผมลองดูหนังมันจะมีหน่วงบางจังหวะที่ความละเอียด 1920x1080 60Hz แต่พอปรับเป็น 50Hz หมดปัญหาเลยครับ แจ่มมาก

Quote Originally Posted by kenny View Post
    ผมขอเสริมจากข้อสองของท่านนิดนึงนะครับ จากที่ลองมาโดยตรงที่ภาพไม่ smooth เป็นเพราะ Hz ถูกแล้วครับ เพราะผมลองดูหนังมันจะมีหน่วงบางจังหวะที่ความละเอียด 1920x1080 60Hz แต่พอปรับเป็น 50Hz หมดปัญหาเลยครับ แจ่มมาก
    แสดงว่าเราต้องปรับให้สอดคล้องกับ spec ของ LCD TV ด้วยใช่มั้ยครับ
    เพราะถ้าเป็น LCD Monitor จะอยู่ที่ประมาณ 60 - 75 Hz
    แต่ LCD TV รุ่นใหม่ ๆ ที่ออกมากตอนี้ขั้นต่ำมันก็ 100 - 200 Hz แล้ว

OverclockZone Member jadai99@hotmail.com's Avatar

ผมต่อจากคอมไป lcd sony 32 นิ้ว ตอนเข้าวินโดส์ จอทีวี บอกว่า รอการเชี่อมต่อสัญญาน เกิดอ่ะไรขึ้นคับ การ์ดจอ 4670 1GB ของ His คับ

อีกนิดคับ . แต่ผ่าน HDMI หรือ DVI >> HDMI จะให้ภาพ อันนี้คือ คอม DVI เข้า HDMI ทีวีใช้ป่าวคับ
    Last edited by jadai99@hotmail.com; 13 Nov 2009 at 16:02:42.

Quote Originally Posted by grid_y View Post
    แสดงว่าเราต้องปรับให้สอดคล้องกับ spec ของ LCD TV ด้วยใช่มั้ยครับ
    เพราะถ้าเป็น LCD Monitor จะอยู่ที่ประมาณ 60 - 75 Hz
    แต่ LCD TV รุ่นใหม่ ๆ ที่ออกมากตอนี้ขั้นต่ำมันก็ 100 - 200 Hz แล้ว
    คิดว่าน่าจะเปนแบบนั้นครับ จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ผมเจอปันหานี้มาพักนึงละ เวลาผมดูหนัง hi-def มันจะหน่วงบางจังหวะ แต่โดยรวมๆลื่น+ชัดดี ผมหาทางแก้ปัญหามานานจนในที่สุดลองลด refresh rate ลงดูเหลือ 50hz อาการดังกล่าวหายไปทันที ตอนนี้ดูหนังสบายอารมณ์มาก

จอ LCD ตัวใหม่ๆผมว่าน่าจะปรับ Hz ได้สูงขึ้นแล้วล่ะครับ

Quote Originally Posted by jadai99@hotmail.com View Post
    อีกนิดคับ . แต่ผ่าน HDMI หรือ DVI >> HDMI จะให้ภาพ อันนี้คือ คอม DVI เข้า HDMI ทีวีใช้ป่าวคับ
    ใช่ครับ ตามนั้น

OverclockZone Member wareareyou's Avatar
    รามอินทรา / พันทิพบางกะปิ / สุขุมวิท 101

Quote Originally Posted by kenny View Post
    คิดว่าน่าจะเปนแบบนั้นครับ จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ผมเจอปันหานี้มาพักนึงละ เวลาผมดูหนัง hi-def มันจะหน่วงบางจังหวะ แต่โดยรวมๆลื่น+ชัดดี ผมหาทางแก้ปัญหามานานจนในที่สุดลองลด refresh rate ลงดูเหลือ 50hz อาการดังกล่าวหายไปทันที ตอนนี้ดูหนังสบายอารมณ์มาก

จอ LCD ตัวใหม่ๆผมว่าน่าจะปรับ Hz ได้สูงขึ้นแล้วล่ะครับ
    ฮิ เดี่ยวขอกลับไปลองมั่งครับ
    ใช้ 60 Hz มาตลอดเลยครับ

ได้ความรู้เยอะมากเลยครับ
    ช่วย ๆ กันออกความเห็นเยอะ ๆ ครับ...ความรู้ทั้งนั้น

OverclockZone Member firstyboyz's Avatar

ขอถามเพิ่มด้วยนะครับ ถ้าเราต่อ DVIจากคอมไปเข้า HDMI ทีวี จะได้สัญญาณเสียงไหมครับ แล้วถ้าไม่ได้จะต่อเสียงเพิ่มมาจากคอม ใช้สายอะไรครับ
    Last edited by firstyboyz; 13 Nov 2009 at 18:21:11.

OverclockZone Member IBM User's Avatar

Quote Originally Posted by firstyboyz View Post
    ขอถามเพิ่มด้วยนะครับ ถ้าเราต่อ DVIจากคอมไปเข้า HDMI ทีวี จะได้สัญญาณเสียงไหมครับ แล้วถ้าไม่ได้จะต่อเสียงเพิ่มมาจากคอม ใช้สายอะไรครับ
    ทั้ง 2 ค่ายไม่เหมือนกันนะครับ โดย

ATI ต่อผ่านพอร์ด HDMI หรือหัวแปลง DVI >> HDMI จากการ์ดจอไป LCD TV แค่ลงไดร์เวอร์ HDMI ของ ATI ก็มีเสียงออกพร้อมภาพครับ

Nvidia ต้องต่อสายสัญญาณเสียง SPDIF_O ระหว่างการ์ดจอ กับเมนบอร์ดก่อนครับ จากนั้นเมื่อต่อกับ LCD TV ผ่านพอร์ต HDMI หรือหัวแปลง DVI >> HDMI ก็จะมีเสียงออกจาก LCD TV ครับ

พอดีเคสผมฝาข้างเป็นแบบใส เลยถ่ายรูปมาให้ดูครับ ถ้าเป็นฝาทึบคงบรรยายเป็นตัวอักษรอย่างเดียว

ภาพชัดๆ ครับ

ลืมบอกไปอีกอย่างว่า ไม่ใช่ทุกรุ่นนะครับ เดี๋ยวเข้าใจผิดคิดว่าการ์ดจอมีพอร์ต DVI แล้ว หากหัวแปลงเป็น HDMI ก็ทำให้มีเสียงออกพร้อมภาพได้เมื่อต่อเข้ากับ LCD TV แต่ต้องดูด้วยว่าการ์ดจอนั้น Support หรือเปล่า วิธีสังเกตุส่วนใหญ่ดูที่กล่องมันจะมีคำว่า HDMI นั่นแปลว่าการ์ดจอตัวนี้ สนับสนุนทั้งภาพและเสียงเมื่อต่อผ่าน HDMI ครับ

OverclockZone Member firstyboyz's Avatar

ขอบคุณท่าน IBM User มากครับ ของผมการ์ดจอรุ่น geforce6200 เก่าๆ ไม่รุต้องต่อยังไง จะต่อเข้าแอม(RECEIVER)ก่อนหน่ะครับ แล้วก็เข้าLCD TV ไปตั้งกระทู้เองแล้วก็มีแต่คนตอบว่าเสียงมันจะมาเองๆๆอยู่นั่นแหละ ขิ้เกียจไปเถียงกะเขา

ลืมบอกไปอีกอย่างว่า ไม่ใช่ทุกรุ่นนะครับ เดี๋ยวเข้าใจผิดคิดว่าการ์ดจอมีพอร์ต DVI แล้ว หากหัวแปลงเป็น HDMI ก็ทำให้มีเสียงออกพร้อมภาพได้เมื่อต่อเข้ากับ LCD TV แต่ต้องดูด้วยว่าการ์ดจอนั้น Support หรือเปล่า วิธีสังเกตุส่วนใหญ่ดูที่กล่องมันจะมีคำว่า HDMI นั่นแปลว่าการ์ดจอตัวนี้ สนับสนุนทั้งภาพและเสียงเมื่อต่อผ่าน HDMI ครับ

ความรู้อีกแล้วครับ

Bookmarks

Bookmarks