Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องค้างบ่อยมากเฉพาะเวลาต่อเน็ตครับ แก้ยังไงก็ไม่หาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องค้างบ่อยมากเฉพาะเวลาต่อเน็ตครับ แก้ยังไงก็ไม่หาย

เครื่องค้างบ่อยมากเวลาต่อเน็ตครับ คือเหมือนกับว่าเครื่องยังทำงานอยู่แต่เมาส์ค้างกับคีบอร์ดกดไม่ได้ แก้ยังไงก็ไม่หาย

สเปกเครื่องนะครับ
    CPU: AMD Phenom II X4 810 2.6Ghz
    Main Board:Asus M3A78-T
    Ram:Kingston 800MHz 4 G(2x2)
    Hdd: Maxtor 250GB ide (master)
    WD Green 500 GB sata
    WD Green 1 TB sata
    Optical Drive: Asus 24X sata
    VGAn board (HD3300 640MB)
    Soundn board
    PSU: Aero cool V12XT 800W
    ใช้wireless USB ของ SMC รุ่น EX Connect g 54 Mbps Wireless USB 2.0 Adapter
    จอ : LG W2043T ใช้ DVI ครับ
    USB MD Mouse+Keyboard
    ต่อเครื่องปริ้น epson r230
    สเปกประมาณนี้ครับ
    ถ้าไม่ได้ต่อเน็ตจะไม่ค้างเลยอ่ะครับ
    แต่ถ้าเมื่อต่อเน็ตแล้วเล่นได้สักพักนึงเครื่องก็จะค้างเลยอ่ะครับ
    บางครั้งก่อนที่จะค้างก็จะมีเสียงดัง ติ๊ดดดดดด...... ดังมาจากภายในเคสอ่ะครับ
    ความร้อนCPU อยู่ที่ 36-48 C (ฮีตท์ซิงส์ เดิม) พัดลมอยู่ 3700-4500 RPM
    ความร้อน Main Board อยู่ที่ 39-46 C
    ความร้อน Hdd Maxtor อบู่ที่ 34-39 C
    WD Green 500GB อยู่ที่ 33-38 C
    WD Green 1TB อยู่ที่ 33-35 C (มีพัดลมเป่าHDD)
    โปรแกรมที่ใช้เวลาเล่นเน็ต
    utorrent 1.8.4
    MSN+plus
    Google Chrome
    IE8
    ใช้ Eset Smart Security 4 .0.437 Business Edition กันไวรัสครับ
    แล้วก็มีตัวกันไวรัสจากflash drive CPE17 V.1.8.0 Build 1405 + USB Disk Security V5.2.0.10
    เคยลองฟอร์แมทเครื่องมาแล้ว 2 ครั้งครับ (ลง Xp pack3 ori ครับ) แต่ก็ไม่หายอ่ะครับ
    แล้วเครื่องที่ค้างสาเหตุอะไรได้บ้างอ่ะครับ ขอวิธีแก้ไขด้วยนะครับ
    แล้วอุณหภูมิเครื่องของผมสูงไปหรือเปล่าครับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ หมดปัญญาจริงๆ ไม่รู้จะทำไงเลย
    Attached Files
    Last edited by panisin000; 13 Dec 2009, 19:37:10.

ต่อเน็ต คือ Lan จาก สวิตหรือโมเด็ม ADSL ใช่ไหมเอ่ย

ถ้าใช่ก็ลองัพ Bios ดูนะ
    เมื่อก่อนผมก็เคยเป็น กับบอร์ดของ Asus P5vd2-x พอต่อสาน Lan เน็ตวิ่งก็ปกติ แต่พอถอดออก ค้างไปเลย แต่พอเอาสาย Lan เสียบเข้าไปใหม่ ก็ปกติ
    อาการคล้ายกันป่าว ถ้าคล้ายๆนี้ ลอง Up Bios ดู

Comment

โมเด็ม ADSL ครับ เน็ตทรู 8Mอ่ะครับ แต่ผมรับเป็นwirelessเพราะว่าโมเด็มมันอยู่ไกลนะครับ
      แล้วอัพ bios ทำไงเหรอครับ
      Last edited by panisin000; 13 Nov 2009, 01:26:00.

Comment

อัพแล้วครับ จะลองเล่นดูนะครับ
        ขอบคุณครับ

Comment

ยังไม่หายครับ ยังค้างอยุ่เลยครับ
          ทำไงดีครับ

Comment

เป็นไปได้ไหมครับว่าท่านจะลองใช้สายแลนแทนแบบไวร์เลส ถ้าได้ก็น่าลองนะ

Comment

Originally posted by Cybernetic View Post
              เป็นไปได้ไหมครับว่าท่านจะลองใช้สายแลนแทนแบบไวร์เลส ถ้าได้ก็น่าลองนะ
              พอดีโมเด็มมันอยู่ในห้องของพี่อ่ะครับ ถ้าจะลากมาห้องผมมันไกลมากเลยอ่ะครับ

Comment

Originally posted by panisin000 View Post
                พอดีโมเด็มมันอยู่ในห้องของพี่อ่ะครับ ถ้าจะลากมาห้องผมมันไกลมากเลยอ่ะครับ
                ผมว่าน่าลองอ่ะครับ เพราะประเด็นท่านคือต่อเน็ตแล้วค้าง ท่านใช้ไวร์เลสอยู่ ก็น่าลองใช้สายแลนดูเผื่อว่ามันเป็นที่ไวร์เลสอแดปเตอร์ ถ้าคอมท่านไม่หนักมากจนเกินไป ก็น่าจะลองยกไปห้องพี่สาวดูนะครับ ไม่งั้นท่านก็หาสาเหตุไม่ได้ซะที ยังไงน่าจะลองสักตั้ง ถ้าไม่หายค่อยไปมุ่งที่ hw ตัวอื่นครับ

Comment

Originally posted by Cybernetic View Post
                  ผมว่าน่าลองอ่ะครับ เพราะประเด็นท่านคือต่อเน็ตแล้วค้าง ท่านใช้ไวร์เลสอยู่ ก็น่าลองใช้สายแลนดูเผื่อว่ามันเป็นที่ไวร์เลสอแดปเตอร์ ถ้าคอมท่านไม่หนักมากจนเกินไป ก็น่าจะลองยกไปห้องพี่สาวดูนะครับ ไม่งั้นท่านก็หาสาเหตุไม่ได้ซะที ยังไงน่าจะลองสักตั้ง ถ้าไม่หายค่อยไปมุ่งที่ hw ตัวอื่นครับ
                  ครับผมจะลองทำดูนะครับ แต่มันก็ไม่น่าจะเป็นที่ wireless adapter เพราะว่าผมใช้มันมาเทอมนึงแล้วอ่ะครับ ไม่เคยมีปัญหาเลย

Comment

โหลด bit ด้วย เปล่า ถ้าโหลด bit ด้วย นะ บาง ที ก็ อาจเป็น ไฟร์ ที่คุณ โหลดมา แล้ว เจอ บอร์ด แคช จะทำให้ คอม คุณ ช้า มาก เหมือน กับ มัน ไปเปิด โปรแกรม อะไร ซัก อย่าง ไม่มัน ใจ ไงก็ ลอง ลบ โปรแกรม บิต ออกก่อน แล้ว ดูใหม่ นะ

Comment

Originally posted by seklosoja View Post
                      โหลด bit ด้วย เปล่า ถ้าโหลด bit ด้วย นะ บาง ที ก็ อาจเป็น ไฟร์ ที่คุณ โหลดมา แล้ว เจอ บอร์ด แคช จะทำให้ คอม คุณ ช้า มาก เหมือน กับ มัน ไปเปิด โปรแกรม อะไร ซัก อย่าง ไม่มัน ใจ ไงก็ ลอง ลบ โปรแกรม บิต ออกก่อน แล้ว ดูใหม่ นะ
                      โหลด bit ด้วยครับ ปกติผมก็จะเปิดเครื่องโหลดบิตครับ
                      บอร์ด แคช คืออะไรเหรอครับ
                      Last edited by panisin000; 13 Nov 2009, 10:35:54.

Comment

ก็ลองแก้จุดอื่นดูก่อนก็ได้ครับถ้าไม่มั่นใจ

Comment

ก็ลองแก้จุดอื่นดูก่อนก็ได้ครับถ้าไม่มั่นใจ
                          จุดไหนดีครับ

Comment

ไม่ทราบว่าความร้อนของ wireless usb adapter จะมีผลทำให้เครื่องค้างรึเปล่าครับ เพราะว่าวันนี้ผมเอาพัดลมมาจ่อที่ตัว wireless usb adapter ก็เล่นมาตั้งแต่ตอนบ่ายจนถึงตอนนี้อ่ะครับ

Comment

Originally posted by panisin000 View Post
                              ไม่ทราบว่าความร้อนของ wireless usb adapter จะมีผลทำให้เครื่องค้างรึเปล่าครับ เพราะว่าวันนี้ผมเอาพัดลมมาจ่อที่ตัว wireless usb adapter ก็เล่นมาตั้งแต่ตอนบ่ายจนถึงตอนนี้อ่ะครับ
                              ไม่น่าเป็นไปได้นะครับ

Comment

Working...
                              X