overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ใช้ lcd 19" ไวสกรีนนี่มันจะมีปัญหาไหมครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

Default ใช้ lcd 19" ไวสกรีนนี่มันจะมีปัญหาไหมครับ

คือตอนนี้ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาแบบไหนดี ไวสกรีน นี่ใช้ เล่นเกม +เล่นคอมปกติ นี่ดีไหมครับ ภาพมันจะผิดสัดส่วน
    หรือเปล่า แล้วหากซื้อรุ่น ที่มี 8 ms นี่แล้วต่อแบบ dvi นี่ค่าตรงนี้จะมีผลหรือเปล่าครับ หรือมีผลกับการต่อแบบ d-sub เท่านั้น เจ้าค่า respont time เนี่ย สงสัยมากครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

อ้อ อีกนิดครับ ระหว่าง acer ไวสกีน 19" ตัวที่เป็น 5 ms กับ ยี่ห้อ aoc ไวสกีน 19" แต่ 8 ms นี่หากเลือกอันไหนดีครับ แต่ยังไม่ได้พูดดึง sumsung ไวสกีน 19" ตัวที่เป็น 4 ms นะครับ เพราะราคามัน 8500 แน่ะ
    แนะนำรุ่นให้หน่อยครับ งบ 7000+

OverclockZone Member

หาแบบมี dvi

ส่วน ค่า ms ยิ่งน้อยยิ่งดี

แต่ว่า มีหลายยี่ห้อ บอกมา ว่า ms ต่ำ

แต่ดุดีๆ บางที ต่ำเฉพาะ สีโทน เทา ดำ ขาว

ไม่ใช่ สามสีหลักน้า อธิบายถูกเป่าไม่รู้

อ่านจากหนังสือมา ผิดก็ขออภัย วานผู้รู้จริงต่อไป บอกกล่าวที

OverclockZone Member Rat007's Avatar

respont time
    ค่าในการแสดงผลต่อหน่วยวินาที

ยิ่งน้อยยิ่งดีคับ

ผู้มาเยือน
    Guest

^^ ดีใจจัง มีคนสนใจ Wide Screen 19" เหมือนกัน เลย ผมเองสนใจ อยู่ 2 รุ่นอ่ะ คับ คือ ของ Sumsung ตัว 19" wide ราคา 8500 + 5 ms กะ อีก ตัวนึง ลังเลอยู่ ของ LG 17" ธรรมดา ราคา 9500 นู้นแน่ะ เห็น Design แล้ว สวย กะ หรู ง่ะ ลองดู สินค้าที่ www.7daysite.com นะ คับ มีรูปให้เลือกดู ด้วย ( ดูรูปอย่างเดียวนะ ราคา ก็พอรับได้อยู่ )

ผู้มาเยือน
    Guest

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือน View Post
    ^^ ดีใจจัง มีคนสนใจ Wide Screen 19" เหมือนกัน เลย ผมเองสนใจ อยู่ 2 รุ่นอ่ะ คับ คือ ของ Sumsung ตัว 19" wide ราคา 8500 + 5 ms กะ อีก ตัวนึง ลังเลอยู่ ของ LG 17" ธรรมดา ราคา 9500 นู้นแน่ะ เห็น Design แล้ว สวย กะ หรู ง่ะ ลองดู สินค้าที่ www.7daysite.com นะ คับ มีรูปให้เลือกดู ด้วย ( ดูรูปอย่างเดียวนะ ราคา ก็พอรับได้อยู่ )
    ขอโทษ ครับ ให้เว็บ ผิด www.7daysit.com ครับ

คน
    Guest

Wide Screen 19" ใช้แล้ว จักจี้ ลูกกะตา เจงๆ

OverclockZone Member jedi's Avatar

ผมซื้อมาใช้แล้วคับ.... Samsung 940BW 19" Widescreen ขอบอกครับ.....แจ่มจิงๆ...สีสดมากครับ....เล่น need for speed เวลาภาพ render เร็วๆเนี่ย...ไม่มีเบลอเลยคับ..แล้ว respont time น่ะ 4 ms นะคับไม่ใช่ 5 ms ถ้ากลัวภาพไม่ได้สัดส่วนเนี่ยแนะนำให้ดูคับว่าอัตราส่วนของจอที่เราจะซื้อเป็นเท่าไหร่...เช่น 5:4, 16:10,16:9 เป็นต้นครับถ้าเป็นจอธรรมดาก็จะเป็น 4:3 ครับ...ลองหารดูก็ได้ อย่าง Sumsung ตัวนี้น่ะ...ถ้าไม่ให้ภาพสัดส่วนเพี้ยนต้องตั้งที่ 1440 x 900 คับ จริงๆมีความละเอียดของจอที่น้อยกว่านี้คับแต่จำไม่ได้แล้วอ่ะถ้าไม่ได้สัดส่วนจะเกิดอาการดูหนังแล้วจอไม่เต็มถ้าจะให้เต็มก็จะหลอกตาเพราะมันจะดึงภาพขึงให้เต็ม....

วิธีหานะคับ
    1440/16= 90
    90x10=900
    เพราะฉะนั้นจอ sumsung ตัวนี้เป็นจออัตราส่วน 16:10 ครับ จริงๆแล้วที่จอจะมีรายละเอียดบอกน่ะคับลองดูละกัน...แล้วก็มาดูว่าการ์ดจอเรารับได้ถึงรึป่าว

อีกนิดนึงคับขอบอกว่าใช้ widescreen แล้วเล่นเกมส์ดูหนัง....เต็มตาดีมากๆเลย...ขอบอก
    Last edited by jedi; 13 Oct 2006 at 14:08:02.

OverclockZone Member O-Man's Avatar

ดูที่คู่มือ หรือข้างกล่องนั่นแหละครับท่าน
    ไม่ต้องคำนวณให้ยุ่งยาก
    ซื้ออะไรมาก็หัดอ่านคู่มือก่อนใช้นะครับ
    ในซีดีที่แถมมาก็มีนะครับ
    จะได้ใช้ประโยชน์มันได้เต็มที่ ไม่เสียของด้วย

ซื้อจอใหม่ต้อง wide screen ครับ เดี๋ยววิสต้าออกมายิ่งจะเห็นความแตกต่างมาก

ผู้มาเยือน
    Guest

ตอบไม่มีข้อมูลตามที่อยากได้เลยอ่ะครับ จาก จขกท.

OverclockZone Member nameless's Avatar

คือตอนนี้ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาแบบไหนดี ไวสกรีน นี่ใช้ เล่นเกม +เล่นคอมปกติ นี่ดีไหมครับ ภาพมันจะผิดสัดส่วนหรือเปล่า
    บางเกมส์ โดยเฉพาะเกมส์เก่า ๆ ส่วนมากจะผิดสัดส่วนครับ ลักษณะภาพมันจะออกข้างแทน(อ้วน) ไม่ใช่เนื้อที่การมองเพิ่มขึ้น

แล้วหากซื้อรุ่น ที่มี 8 ms นี่แล้วต่อแบบ dvi นี่ค่าตรงนี้จะมีผลหรือเปล่าครับ หรือมีผลกับการต่อแบบ d-sub เท่านั้น
    มีผลทั้งกับ RGB (D-sub 15pin) และ DVI ครับ

เจ้าค่า respont time เนี่ย สงสัยมากครับ
    มีหน่วยเป็น ms ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ ถ้าเล่นเกมส์ควรน้อยกว่า 12ms

ผู้มาเยือน
    Guest

ขอบคุณมากครับ คุณ nameless

OverclockZone Member O-Man's Avatar

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือน View Post
    คือตอนนี้ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาแบบไหนดี ไวสกรีน นี่ใช้ เล่นเกม +เล่นคอมปกติ นี่ดีไหมครับ ภาพมันจะผิดสัดส่วน
    หรือเปล่า แล้วหากซื้อรุ่น ที่มี 8 ms นี่แล้วต่อแบบ dvi นี่ค่าตรงนี้จะมีผลหรือเปล่าครับ หรือมีผลกับการต่อแบบ d-sub เท่านั้น เจ้าค่า respont time เนี่ย สงสัยมากครับ
    นึกว่าหลายความเห็นที่ผ่านมาท่านเข้าใจแจ่มแจ้งแล้วอะนะ

ตอบให้ตรงเลยก็ได้

1. เล่นเกมส์ เล่นคอมปกติ นี่ก็ว่าดีกว่าจอธรรมดา ภาพผิดสัดส่วน อันนี้เราเข้าไปเซ็ตที่ options ในเกมส์บางตัวที่ไม่ซัพพอร์ต(พวกเกมส์ 5 ปีที่แล้วอะนะ) ให้ค่าใกล้เคียง กับสัดส่วนจอ คือ 16:9 แต่เกมส์ใหม่ๆ ซัพพอร์ตอยู่แล้วโดยอัตโนมัติ เท่าที่ใช้จอ Acer อยู่ก็ไม่เห็นว่ามันจะอ้วนจะผอมอะไร ซื้อจอภาพตอนนี้อย่างไรก็ควรจะเป็น wide screen ผมมีเงินจะเปลี่ยนเป็นเทรนด์นี้ให้หมด เพราะอนาคตจอ 4:3 คงจะค่อยๆ หมดไป คุณดูที่เทรนด์ทีวีรุ่นใหม่ๆ มีจอแบบเดิมอยู่ไหมละครับ เทคโนโลยีไม่ได้จำกัดบังคับให้ต้องฉายแสงจากหลอดภาพแล้ว แค่นี้ละกัน เรื่องมันยาว

2. การต่อแบบ DVI มีผลทำให้เร็วขึ้นนิดหน่อย สว่างขึ้น อันนี้พอสังเกตได้ แต่ค่า ms (1/1000 วินาที) ที่ว่านี่มาตรฐานแต่ละเจ้าไม่เท่ากัน อย่างบางเจ้าบอกว่า 4 ms แต่มีวงเล็บว่า Black/White คือเฉพาะสีขาวกับดำ แต่ถ้าสีรวมก็จะมากกว่านั้น เอาหละถ้าบอกว่า 8 ms เฉยๆ ก็แสดงว่าเอาค่ารวมสีมาบอก อย่าง Acer ก็บอกค่านี้ค่าเดียว (ตัวเก่านะตัวใหม่ผมก็ยังไม่ได้อ่านแมนนวลมัน อิ อิ ) แต่ถ้าคุณอยาทราบจริงๆ ว่าเป็นอย่างไรรับได้ไหมก็ควรไปดูที่ศูนย์หรือร้านใหญ่ๆ ที่เขาขายดู ร้านเล็กๆ คนขายอาจจะไม่เชี่ยวชาญพอปรับไม่เป็นทำให้คุณเข้าใจไปเลยว่าของไม่ได้เรื่อง (ตั้งข้อสังเกตไว้ในใจคุณด้วยว่า ถ้าห่วยขนาดนี้เป็นเราก็ไม่ผลิตมาขายให้มันอายชาวบ้านเขา)

อ้อ อีกนิดครับ ระหว่าง acer ไวสกีน 19" ตัวที่เป็น 5 ms กับ ยี่ห้อ aoc ไวสกีน 19" แต่ 8 ms นี่หากเลือกอันไหนดีครับ แต่ยังไม่ได้พูดดึง sumsung ไวสกีน 19" ตัวที่เป็น 4 ms นะครับ เพราะราคามัน 8500 แน่ะ
    แนะนำรุ่นให้หน่อยครับ งบ 7000+
    งบ 7000+ เป็นคุณหรือผมก็ต้องเลือก Acer เพราะยังไงก็ฟังดูดีกว่า AOC มาตรฐานการผลิตอาจจะเท่ากัน อันนี้เราไม่ทราบไม่รู้ แต่ดูที่ชื่อเสียง ความน่าเชื่อถือ ก็คงต้องซื้อ Acer เราไม่ใช่บริษัทตรวจสอบคุณภาพสินค้านี่ จะได้เอาค่าต่างๆ ทางเทคนิคไปวัด แล้วให้คะแนน เราเป็นผู้บริโภคก็ต้องเลือกแบบนี้

ถ้าคุณเพิ่มงบ Samsung LG Phillips etc. อีกมากกายก็จะเพิ่มทางเลือกเข้ามา แล้วค่อยมาว่ากันอีกทีละกัน

ไม่ได้เห็น ไม่ได้เลือก อย่าซื้อนะครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

ขอบคุณคุณ o-man ด้วยครับสำหรับข้อมูล แน่นจุกไปเลย

OverclockZone Member nay_you's Avatar

ใช้ 20" อยู่ครับตอนนี้ viewsonic vx2025wm ใช้มาสักพักเริ่มรู้สึกว่าสายตาจะสั้นแล้วครับ 1680x1050 ก็ใหญ่ดีสะใจดี ทำงานอ่านหนังสือสะดวกดี เล่นเกมก็สวยดีครับสี แต่ดูหนังยังไม่ค่อยประทับใจ ดู dvd9 ครับ vga 7900gs galaxy
    เพิ่มเติมคุณ O-Man เล่นเกมเก่าเซ็ทที่driver ได้ว่าไม่ต้องให้มันยืดภาพครับ

คน
    Guest

ปัญหามีอยู่แค่ว่า มีปัญญาซื้อไหมแค่นั้นครับ

Bookmarks

Bookmarks