Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวีธีเปลื่ยนชื่อไดรว์มั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวีธีเปลื่ยนชื่อไดรว์มั้ยคับ

คือผมลงwindows ใหม่มันให้ไดรว์ D: กับ H: มาอ่ะ แต่ ไดรว์ D: เป็น HD เปล่า ส่วย ไดรว์ H: เป็น HD ดีที่มีwindows ช่วยทีนะคับ ลงโปรแกรมอะไรมันก้อ รันแต่ไดรว์ C: ช่วยทีนะคับ ลงwindows ใหม่ 3 ครั้งแล้วคับ

มีครับ ดังนี้
    1.คลิกขวาที่ My Computer เลือกไปที่ Manage จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา
    2.เลือกไปที่ Storage > Disk Managemant ดูทางขวาจะมีที่ให้เลือก ไดร์ครับ เลือกเลยว่าจะเปลี่ยนไดร์ใหน
    3.คลิกขวาไปที่ไดร์นั้น เลือก Change Drive Letter.... แล้วกด Change เลือก ไดร์ ตามใจชอบครับ A-Z ได้เลย ฮา ฮา ฮาาาาา

Comment

ไม่ได้คับมันขึ้นว่า windows cannot modify the drive letter of your system volume or boot volume อ่ะคับ ช่วยทีคับ

Comment

คุณกำลังหมายความว่า จะให้ Drive ที่มี /windows เนี่ย เป็น C:/ ใช่ป่ะ

Comment

คับ คือผมต้องการให้ ไดรว์H:ที่มีwindows เป็นไดรว์ C: อ่ะ

Comment

อ่ะ แบบนี้ทำไม่ได้ค่ะ ต้องลง windows ใหม่

วิธีลง ให้ลงแบบ เฟรช เลย ไม่ใช่ลงแบบซ่อมแซมนะ

จะให้ดี ลบ parttition หมดแล้วแบ่งใหม่

Comment

ไปตั้งชื่อไดร้ C: ใหม่ก่อนเป็นไดร้ I:, J: ฯลฯ อ่ะครับแล้วลองเปลี่ยน ไดร้ H: เป็น C: ดู ผมก็ไม่เคยทำอ่ะคับ แต่เผื่อได้ ^^ ไม่กล้าลองอ่ะโปรเจคอยู่คับ

Comment

ไดร์ที่เป็นวินโดว รู้สึกจะเปลี่ยนแปลงไม่ได้ครับ

Comment

ห้ามเปลี่ยนนะครับ เด๋วจะบูตไม่ขึ้น. แนะนำเก็บข้อมูลลงใหม่อีกรอบ

Comment

มันเป็นไดร์ฟ boot volume ครับเวลาบูตมันจะเรียกไดร์ฟนี้ทุกครั้ง เพราะเป็นไดร์ฟที่มีการบูทเข้าวินโดวส์ ไม่สามารถปรับหรือแก้ไขไดร์ฟที่บูทได้ครับ ทางที่ดีที่ไม่อยากเสียข้อมูลคือ ghostเก็บไว้แล้ว ghost ลงไดร์ฟ C: อย่างที่มันควรจะเป็นครับผม

Comment

Working...
                    X