Announcement

Collapse
No announcement yet.

เขียนแผ่นCDให้ได้ 830 mb เต็มตามความจุแผ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เขียนแผ่นCDให้ได้ 830 mb เต็มตามความจุแผ่น

ทำความเข้าใจกันก่อนนะครับ ว่า แผ่นที่นำมาเขียนต้องมีความจุ 830 Mb นะครับ ไม่ใช่ 700 mb
    เพราะว่ามันเป็นการ Over Burn Writing ซึ่งถ้าตั้งค่าตามที่ผมบอกแล้วจะทำให้สามารถไรท์แผ่น830 mb ได้เต็มความจุ นะครับ เนื่องจากบางท่านอาจซื้อแผ่น 830Mb มาแต่พอใส่เครื่องมันกลับบอกว่ามีแค่ 700Mb ลองตั้งค่าตามนี้แล้วไรท์ดูนะครับ
    คำเตือน เพื่อป้องกันความเสียหายและยืดอายุการใช้งานของตัวเครื่องโปรดระมัดระวัง ไม่เขียนแผ่นเกินความจุแผ่น ซึ่งมันอาจทำให้เครื่องไรท์ของท่านชำรุดเสียหายได้

วิธีการมีดังนี้ครับ
    1.เปิด โปรแกรม Nero Express
    2.คลิก More เลือก Configure
    3.General => status bar : yellow marker ใส่เป็น 80 : red marker ใส่เป็น 99
    4. กด Apply
    5. Expert Features => เลือกเครื่องหมายถูก หน้า Enable overburn Disk- at- once
    6. ตรง Maximum CD size : ใส่ 99 (min)
    7. กด Apply => OK.
    8. เข้าสู่ขั้นตอนการไรท์ ให้ท่านเลือก File ที่ต้องการ Burn => finished => next
    9. กด More ตรง Write Method เลือก Disk-at-once
    10. กด Burn
    11. จะมี ข้อความขึ้นมาถามว่า Over Burn Writing
    Prevention better than cure
    ให้เลือก Write Overburn Disc
    12. รอ จนมีข้อความ completed successfully

วิธีการทั้งหมดผมได้มาจากเว็บบิตแห่งหนึ่งนะครับ ไม่ขอเอ่ยนาม

ปล.ตอนทดลองผมใช้ Nero 6 ในการทดลองนะครับ ยังไม่ได้ลองกับ Nero 7 ว่าเป็นยังไงบ้าง
    ใครได้ลองแล้วก็มาบอกกันนะครับ
    โปรดฟังอีกครังหนึ่ง
    เพื่อป้องกันความเสียหายและยืดอายุการใช้งานของตัวเครื่องโปรดระมัดระวัง ไม่เขียนแผ่นเกินความจุแผ่น ซึ่งมันอาจทำให้เครื่องไรท์ของท่านชำรุดเสียหายได้

สุดท้ายนี้ผมอยากถามเพื่อน ๆ ว่า "ความรู้คืออะไร" เพื่อน ๆ ช่วยให้นิยามความหมายของคำ คำนี้หน่อยแทนคำขอบคุณนะครับ
    Last edited by Ultrazero; 30 May 2007, 12:56:27.

เข้ามาอ่านแล้วลงชื่อไว้เป็นอนุสรณ์ ประเดี๋ยวผีหลอก จขกท. ถ้าเข้ามาอย่างเงียบๆแล้วออกไปอย่างเงียบๆเช่นกัน

Comment

เอก

Comment

ฮ้า ๆ ขอบคุณครับ
        เข้ามาอ่านแล้วลงชื่อไว้เป็นอนุสรณ์ ประเดี๋ยวผีหลอก จขกท. ถ้าเข้ามาอย่างเงียบๆแล้วออกไปอย่างเงียบๆเช่นกัน

Comment

ความ​รู้คืออะ​ไร? เหอะๆๆๆ
          คือความที่ไม่รู้เพื่อให้ได้มาซึ่งความรู้อันควรที่จะได้รู้.... งงมั้ย อิอิ

Comment

thank you

Comment

thank alot

Comment

830M ใครมั่งนะจะซื้อมาใช้
                ความรู้เฉพาะทาง ก็ต้องใช้งานเฉพาะทางนะครับ

Comment

ตอนแรกที่ซื้อมานึกว่ามันหลอกเรา ที่ไหนได้ต้อง Overburn นี่เอง ขอบคุณ จขกท. มากๆครับ

Comment

ความรู้ คือ " ทุกสิ่งทุกอย่าง "

Comment

ได้ความรู้ครับ ขอบคุณครับ

Comment

ควมรู้ คือความอยากรู้เพื่อจะให้ได้มาซึ่งความรู้ ....เอาเข้าไป

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

dd งับ

Comment

เจ๋งดีคับเดี๋ยวจะไปลองบ้าง

Comment

Working...
                              X