Announcement

Collapse
No announcement yet.

แจกโปรแกรม Capture รูป ครับ ตัวนี้เป็น Freeware ใช้ดีมากๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แจกโปรแกรม Capture รูป ครับ ตัวนี้เป็น Freeware ใช้ดีมากๆ

เน้นนะครับ Free สามารถเอาไปใช้ในองค์กรได้ ผมลองแล้วถือว่าใช้ได้เลย >> คลิก

ตัวนี้เป็น version 5.1 แบบ freeware นะครับ

ปล ภาพอยู่ที่ sky drive >> public >> picture >> board picture >> 30-5-2007

ขั้นตอนการลงโปรแกรมก็ไม่ยากครับ แค่กด next ๆๆๆๆๆๆๆๆ อย่างเดียวเลยครับ

ต่อเป็นการตั้งค่าเพื่อใช้งานโปรแกรมครับ

เปิดขึ้นมาหน้าแรกจะเป้นการเลืก feature ของการ capture รุปครับ เลือกได้ 3 แบบ
    1. Regtangular area นิ่เป้นการเลือกพื่นที่ๆจะ capture ครับ จะเอากว้างยาวแค่ใหนก็ลากเอา
    2. Active window หมายถึงเลือกหน้าที่เปิดอยู่ทั้งหน้า เช่นเปิดหน้า my computer เวลา
    capture ก็จะได้ทั้งหน้า
    3. Full screen หมายถึง
    capture ทั้งหน้าจอ หรือ คล้ายๆปุ่ม print screen นั้นแหละครับ

ด้านขวามือจะเป็นส่วนเลือก option ให้โชว์หรือไม่โชว์ mouse กับ การจับเวลาก่อน capture ครับ

กดปุ่มตามภาพจะมี popup ขึ้นมาให้เลือกปุ่มที่จะใช้ในการ capture ครับ
    อยากได้ปุ่มอะไรก็เลือก ของผมเลือก F1 ครับ เพราะมันใกล้มือที่สุด

ถัดมาที่หัวข้อ To ตรงนี้จะเป็นการเลือกว่าเวลา capture แล้วต้องการให้ออกมาเป็นไฟล์อะไร
    ของผม set ให้เป็น .jpg เพื่อที่ภาพจะได้มีขนาดเล็กครับ
    ส่วนด้านล่างสุดจะเป็นการกำหนดที่เก็บภาพครับอันนี้ปรับแต่งได้ตามใจเรา

หัวข้อนี้ set ตามภาพเลยครับ เพื่อความรวดเร็วในการ capture
    จากนั้นกดปุ่ม Standby เพื่อย่อโปรแกรมมาที่ taskbar ครับ
    เวลาจะ capture อะไรก้แค่กด key ที่เราตั้งไว้ 1 ครั้ง รูปก็จะมาตรงที่เรา set ไว้เลยครับ

Last edited by Mbell; 9 Sep 2009, 20:59:17.

แจ่มดีแฮะ เร็วดีด้วย....

Comment

thank คับผม

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

โหว สุด ไวกว่า snagit เยอะเลย

Comment

THK.. ครับ..

Comment

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

ขอบคุณจ้า

Comment

ขอบคุณครับ จากที่เคย print screen แล้วเอาไปเซฟใน PS แต่อันนี้เซฟมัน jpg ได้เลย สำหรับ freeware ถือว่าแจ่มครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณครับผม ^_^

Comment

THX หลายๆ

Comment

ขอบคุณค่า

Comment

Thank !!

Comment

โหลดมาแล้วคับ โปรแกรมนี้เอาใว้ทำอะไรคับ

Comment

Working...
                              X