overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: พวก macbook ใช้ chip audio ของอะไรเหลอ ???

OverclockZone Member b98se's Avatar

Default พวก macbook ใช้ chip audio ของอะไรเหลอ ???

เห้นเค้าชอบเอามาตัดต่อกันเหลือเกิน อยากรู้ว่ามันใช้ chip audio ของอะไร

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

อยากรู้เหมือนกันว่าจะเทพขนาดไหน

OverclockZone Member Radioactive's Avatar

นั่นสิครับ ผมก็อยากรู้

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

เช่นกัน

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

รู้สึกว่าจะเป็น Sigmatel

Mac Addict User tassapon's Avatar

sigmatel ครับ

มันไม่ได้เทพขนาดนั้นหรอก ถ้าเปิดใน osx มันก็ดีหน่อย พอไป windows ห่วยลงกว่าเดิม คาดว่าเป็นที่ driver ของ windows ห่วยเอง

onboard ก็ยังเป็น onboard ครับ

OverclockZone Member chillchill's Avatar

ตามที่2ท่านบอกเลยครับเพราะใน ipod เองก็รู้สึกจะใช้ชิพยี่ห้อนี้ด้วยเหมือนกันครับ

OverclockZone Member DiwXp's Avatar

ผมว่าส่วนมากไม่ได้ใช้ซาวน์ออนบอร์ดนะครับ สำหรับแมคบุ๊ก เขาจะมีซาวการ์ดแบบ ไฟไว หรือ ยูเอสบีมาต่อพ่วงอีกที ส่วนการตัดต่อเสียงเฉยๆ ในคอมใช้ซีพียุเป็นหลักนะ แต่ถ้าเล่นเสียงเมื่อไรนั่นแหละใช้แรงการ์ดเสียง

Mac Addict User tassapon's Avatar

พอดีแวะมาอ่านอีกรอบ แล้วรู้ตัวว่า ตอบไปไม่เข้าเค้า้ ขอแก้ตัวอีกที

เห้นเค้าชอบเอามาตัดต่อกันเหลือเกิน อยากรู้ว่ามันใช้ chip audio ของอะไร
    ตัดต่อ ใช้แรง cpu ตามท่านบนบอก

ที่เค้าชอบใช้ mac มาทำ เพราะความเสถียร ความเร็ว ความคล่องตัวของ program มีมากกว่า อยากรู้ว่ามากกว่าขนาดไหน ก็ไปลองเองเถอะครับ ผมคงบอกไม่ได้ อธิบายไม่ถูก

OverclockZone Member Fatal1Ty's Avatar

พอมีวิธีที่จะต่อเอาเสียงเข้า macbook ได้มั้ยครับ

จะเอา tv tuner box จิ้มเข้าไว้ดูที่หอหน่อยอ่ะครับ

ต่อเสียงเข้า macbook ก็เสียบเข้ารู line in ได้เลย แต่เสียงจะไม่ออกทางลำโพง มันจะอยู่แค่ในเครื่อง ลองเซ็ตหลายวิธีละ มันเป็น half duplex

ส่วนถ้าจะเอา tv tuner มาเสียบ คงไม่ได้ครับ ถ้าต้องลง driver ด้วย

OverclockZone Member PatcH's Avatar

Quote Originally Posted by Fatal1Ty View Post
    พอมีวิธีที่จะต่อเอาเสียงเข้า macbook ได้มั้ยครับ

จะเอา tv tuner box จิ้มเข้าไว้ดูที่หอหน่อยอ่ะครับ
    ลองลงฝั่ง windows สิครับ

ใช้ tv tuner ผมเคยลองนะ ต่อในฝั่งวินโดวส์ ได้ ภาพขึ้น แต่เสียงไม่ออกครับ -*- มันอัดอ่ะ เสียงเข้านะ แต่เปิด monitor จะไม่ออก (เหมือนเวลาเล่นไปฟังไปอ่ะ มันจะไม่ออก)

OverclockZone Member PatcH's Avatar

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    ใช้ tv tuner ผมเคยลองนะ ต่อในฝั่งวินโดวส์ ได้ ภาพขึ้น แต่เสียงไม่ออกครับ -*- มันอัดอ่ะ เสียงเข้านะ แต่เปิด monitor จะไม่ออก (เหมือนเวลาเล่นไปฟังไปอ่ะ มันจะไม่ออก)
    ความรู้ใหม่ สำหรับผม ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ken_ardency's Avatar

อืม เรื่อง AUDIO ส่วนตัวผมว่า คุณภาพมันสูสีกับ External audio ที่ราคาระดับไม่ถึงหมื่น
    หรืออาจจะถึงหมื่นกลางๆ ทั้ง USB และ FireWire หลายๆยี่ห้อได้

แต่ข้อได้เปรียบของ External Audio interface เหล่านั้น คือได้ Professional connectors ครับ
    เช่น 1/4" TRS balanced หรือ XLR ช่องต่อ ไมค์ หรือ ช่องเสียบ แจ๊ก Guitar Hi-Z input ในขณะ
    ที่ Macbook มีแค่ 1/8" line in/out stereo กับ Optical หัวแปลกๆ ที่ใช่ช่องเสียบเดียวกัน :P

แต่ถ้า interface พวกราคาสูงๆก็ A/D D/A convertor จะคุณภาพดีกว่า ก็แน่นอนว่าเสียงดีกว่าแน่นอน

ส่วนการทำงานเน้นอะไรนั้น
    - ตัดต่อ เสียง หรือที่เราเรียกว่า Edit ถ้าจำนวนมากๆ ไม่ได้ใส่ Effect อะไร เน้น HD ครับ
    - ถ้า Process หรือใส่ Plug-in effect ใช้ CPU
    - ถ้าเล่นเสียง หรือ Virtual instrument ใช้ทั้ง CPU+RAM+HD
    - Audio มีผลโดยตรงเรื่องคุณภาพเสียงและความหน่วง หรือชาว Audio เรียก Latency
    อันหลังสำหรับ consumer คงไม่ค่อยจำเป็นเท่าไรมั้งถ้า playback เฉยๆ แต่สำหรับงาน
    Pro Audio จำเป็นมาก เพราะเวลาบันทึก หรือแสดงสดเราจะต้องฟังเสียงหลัง Process
    คงไม่มีใครอยาก ดีด หรือ กดไปแล้ว อีกแป๊บนึงเสียงถึงออกมาแน่

แต่สำหรับผมเลือกใช้ Macbook เพราะ Audio built-in นี่แหล่ะ คุณภาพดีกว่า onboard ของ
    notebook PC มาก และที่สำคัญ Latency ต่ำ โดยที่ไม่ต้องหา โปรแกรมมา install อย่าง
    ที่พวก PC ใช้ ASIO4All ใช้ เอาไปเล่นสด ใช้เสียงจาก macbook ต่อ keyboard ส่ง line out
    ไปที่ mixer บนเวที เล่นสดได้เลย หรือทำงานระหว่างเดินทางแค่เสียบหูฟัง ไม่หน่วงมากจนรู้สึกได้
    ค่า latency ระหว่าง 3-10ms ขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่เปิดอยู่ด้วย

ทำให้ผมไม่ต้องพก Audio interface โดยไม่จำเป็นและยุ่งยากในการต่อพ่วง สะดวกในการพกพา
    อย่างแท้จริง

แต่อย่างไรก็ตาม จะได้คุณภาพสูงสุดต่อเมื่อใช้ใน OSX อย่างที่คุณ tassapon ว่าครับ

Bookmarks

Bookmarks