Announcement

Collapse
No announcement yet.

--เครื่องเสียงรถยนต์อ่านไฟล์แบบไหนได้เหรอคะ --

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• --เครื่องเสียงรถยนต์อ่านไฟล์แบบไหนได้เหรอคะ --

จะไรท์เพลงที่ถูกใจไปฟังในรถยนต์ ต้องเป็นไฟล์อะไรเหรอคะ
    บางแผ่นที่ไรท์เอง เปิดกับเครื่องเสียงในรถยนต์ไม่ได้ มัน no CD อ่ะคะ

แล้วเขาใช้โปรแกรมอะไรแปลงไฟล์กันเหรอคะ

ขอบคุณจ๊ะ

ไม่ต้องแปลงไฟล์ก็ได้ ใน NERO ไรท์เปง Audio อะ 18-19 เพลง ฟังได้
    แต่ถ้าพวกรุ่นใหม่ๆ มันเล่น mp3 ได้หมดแล้วเด้อ

แล้วเวลาไรท์เพลง ไรท์ช้าๆ น๊าซัก 4x - 8x ก็พอ

Comment

อ่า ขอบคุณจ๊ะ

เราไม่รู้ใหม่เก่านะ ไม่ใช่คนขับ นั่งอย่างเดียว >.<

รู่นใหม่ๆเนี๊ย หลังปีอะไรเหรอจ๊ะ

^^

Comment

MP3 เข้ามาในจริงจังในวงการวิทยุรถยนต์ประมาณ 6-7 ปี แล้วมั๊งครับ
        วิทยุถูกๆ เสียงจะแห้งสนิท เบาหวิว เหมือนฟังกระป๋อง อิ อิ

Comment

ฟังในรถจัดเป็นAudioไปดีกว่างับ คุณภาพเสียงเต็มๆ MP3เสียงมันไม่แน่นหรอก เดี๋ยวไม่ถูกใจระดับหูทองคำ เหอะๆๆๆ....

Comment

แบบ mp3 ก็ไม่ได้เสียหายไรหรอกครับ
            ผมหูไม่เทพเลยฟังได้ปกติดี
            ถึงเสียงไม่เทพแต่แลกด้วยเพลงมากขึ้น(ต่อแผ่น) ผมว่าคุ้มนะ

Comment

MP3 จะเสียงดีแค่ใหน อยู่ที่ เครื่องเล่น ว่าสามารถ ถอดหรือแปลงไฟล์กลับมาเป็น AUDIO ได้มากแค่ใหน รุ่นใหม่ๆทำได้ดีขึ้นกว่ารุ้นแรกมาก สำหรับตัวที่แถมมากับรถ ก็ทำได้ดีขึ้น เท่าที่เจอทุกวันๆ พัฒนาไปได้มาก

ส่วนอีกประการ 1 ที่มีผลคือแผ่นครับ การอัด MP3 ลงแผ่น และการแปลงไฟล์ต้นกำเนิดไปเป็น MP3 มีผลกับเสียงโดยตรง ปกติ เวลาจะลองเสียงให้ลูกค้า ไม่ค่ยมีร้านใหนเอา MP3 เปิดให้ลูกค้าลองกันครับ เสียงไม่เอาใหนทั้งนั้น ถ้าเทียบกับ AUDIO ยกเวนแผ่นที่ร้าน ทำเป็น MP3 ขึ้นมาเอง เพลงแต่ละเพลง จะไม่ใช่ทั่วๆไป

ส่วนการไม่อานแผ่นนั้น ถ้าจะทำได้ดีที่สุดคือ การไรสด้วยความเร็วต่ำครับ 4-8X ไม่ควรเกินนี้ครับ และผแนะนำแผ่นของ SONY ถ้า แผ่นทัวๆไปมีปัญหา SONY / TDK เวลาไรส์ จะเห็นร่องแรทค ชัดเจนครับลองดูครับ ถ้าไม่ค่อย อ่านครับ

วิธีสุดท้ายคือ การล้างหัวอ่านครับ ไม่แนะนำให้ใช้แผ่นเข้าไปหมุนโดยอย่างยิ่งครับ หัวอ่านจะเป็นลอยตามแนวหมุน ให้ช่างเปิดฝาเครื่องแล้วใช้ คอตตอลบัต เช็ดดีที่สุดครับ

Comment

อัดลงเทปเลย อิอิ

เป็น Audio ดีกว่าครับ
                ผมใช้ CD-RW เอา เพลงเก่าเบื่อแล้วก็เปลี่ยนเพลง
                และเครื่องเล่น CD ในรถ ปกติ ในปัจจุบัน มันจะอ่าน CD/CD-R/CD-RW ได้

แต่ถ้าเครื่องเล่น มันเล่น MP3/SVCD/VCD/DVD ก็ไรท์ MP3 ก็ได้

Comment

Working...
                X