overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: คล๊อก 50 % แล้วอายุซั้นลงไหม

พระนครศรีอยุธยา

Default คล๊อก 50 % แล้วอายุซั้นลงไหม

กะใช้ 5 ปีมาอ่าน
    เพื่อความคุ้มค่าในการลงทุนไงล่ะครับ...

ของพวกนี้ชื้อมาแล้วต้อง overclock ครับ ไม่งั้นเสียของ (แต่ไม่ใช่ทำเกินเหตุ ของเจ๊งนะ เออ คนละเรื่องกัน)

ของพวกนี้อายุการใช้งานอยู่ได้เป็น 10 ปี (Pentium II เครื่องพี่ผมยังใช้ทำงานเอกสาร ๆลๆ ได้อยู่เลย...) แต่ถามสิครับ เรา overclock ไปเพื่อจะเอาไปเล่นเกมส์อยู่แล้ว (เป้าหมายไม่ใช่ใดอื่น) ถามว่าเราจะใช้มันอยู่ถึง 10 ปีเหรอครับ? หรือ 5 ปี? ผมว่ากล้าพูดได้ว่า 2 ปีมันก็ "ตกรุ่น" กันแล้วครับ ไม่ต้องรอให้มันตกรุ่นหรอก เผื่อ ๆ ท่าน ๆ เรา ๆ จะไปหาของใหม่กันมาแล้วด้วยซ้ำ เรา overclock ลดอายุมันให้เหลือ 2 - 3 ปี (จากเดิมที่มันทนอยู่ได้ถึง 10 ปี) เพื่อใช้งานให้เต็มประสิทธิ์ภาพ (รีดกันเอาเองนะครับ สูตรใครสูตรมัน ศึกษากันให้ดี)

ปล. ความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ ผมเชื่ออย่างงั้นนะ

ชักไม่กล้าแล้วอะตอบที

หรือว่าเหลือ 2 3 ปีนี่มันเล่น 100 เปอกานเลยอะ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

นานาจิตตังครับพี่น้อง แล้วแต่ชอบจัดโล้ด....

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ให้มันระบายความร้อนๆดีดี จ่ายไฟไม่เยอะเกินไป ไม่ให้มันทำงานหนักเกินไป มันก็จะอยู่กับเรายาวครับ

ถ้ารพบายดีถึง 5 ปีใช่ปะละผมพัดลม 9 ตัว

OverclockZone Member poneo's Avatar

โปรดเรียนภาษาไทยก่อนคล๊อก

OverclockZone Member newsgau's Avatar

เบื่อก็ขายครับ เวลาไม่ค่อยแน่นอน บางตัว 2-3 วันก้อขายแล้ว

OverclockZone Member Altimis's Avatar
    โลกที่เต็มไปด้วยอิงจูกับสาว ๆ ปราศจากบุรุษเพศและเพศที่สาม

Quote Originally Posted by bebadboy_chart View Post
    กะใช้ 5 ปีมาอ่าน
    เพื่อความคุ้มค่าในการลงทุนไงล่ะครับ...

ของพวกนี้ชื้อมาแล้วต้อง overclock ครับ ไม่งั้นเสียของ (แต่ไม่ใช่ทำเกินเหตุ ของเจ๊งนะ เออ คนละเรื่องกัน)

ของพวกนี้อายุการใช้งานอยู่ได้เป็น 10 ปี (Pentium II เครื่องพี่ผมยังใช้ทำงานเอกสาร ๆลๆ ได้อยู่เลย...) แต่ถามสิครับ เรา overclock ไปเพื่อจะเอาไปเล่นเกมส์อยู่แล้ว (เป้าหมายไม่ใช่ใดอื่น) ถามว่าเราจะใช้มันอยู่ถึง 10 ปีเหรอครับ? หรือ 5 ปี? ผมว่ากล้าพูดได้ว่า 2 ปีมันก็ "ตกรุ่น" กันแล้วครับ ไม่ต้องรอให้มันตกรุ่นหรอก เผื่อ ๆ ท่าน ๆ เรา ๆ จะไปหาของใหม่กันมาแล้วด้วยซ้ำ เรา overclock ลดอายุมันให้เหลือ 2 - 3 ปี (จากเดิมที่มันทนอยู่ได้ถึง 10 ปี) เพื่อใช้งานให้เต็มประสิทธิ์ภาพ (รีดกันเอาเองนะครับ สูตรใครสูตรมัน ศึกษากันให้ดี)

ปล. ความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ ผมเชื่ออย่างงั้นนะ

ชักไม่กล้าแล้วอะตอบที

ถ้าท่านมั่นใจว่า ระบบระบายความร้อนดี อากาศถ่ายเทดี ใช้งานไม่หนักหนาสาหัส เช่น เปิดคอมทั้งวันทั้งคืน (แต่ผมเปิดทั้งวันทั้งคืนไม่เคยปิดมาอาทิตย์ยังได้นะ ของพวกนี้มันทนทายาท) มันก็จะอยู่กะเราไปนาน ๆ เท่านานจนสนิมจับกันไปข้างยังได้เลยครับ (แต่สนิมมันจะขึ้นได้เหรอ? วัสดุทนความร้อนแบบนี้)

แต่ก็อย่างที่ผมเคยบอก ของ "ปกติ" มันใช้ได้เรื่อย ๆ จะอยู่ได้ถึง 10 ปีก็ยังไหว พวก CPU Ram ของพวกนี้ไม่พังง่าย ๆ หรอกครับ นอกเสียจากเราไปอัดมันระเบิดเถิดเทิง (ไฟชาร์จทะลุชิปไหม้ ระบบระบายความร้อนห่วย) พอ overclock เราก็เหมือนไปปั่นอายุขัยของมัน ทำให้มันเสื่อมเรากว่าปกติ จาก 10 ปี จะเหลือสัก 2 - 3 ปีใช้งานเต็มที่ไม่หยุดไม่หย่อน ปิดเครื่องวันเว้นวันหรือเว้นอาทิตย์ หรือบำรุงรักษาใช้เครื่องไปนาน ๆ ก็มีปิดบ้าง แล้วค่อยมาเปิด แบบนั้นก็อยู่ได้ 4 - 5 ปีสบาย ๆ นะ ผมว่านะ

ของพวกนี้อายุการใช้งานมันมากกว่าที่คิดนะครับ (ถ้าัวัสดุที่ใช้ทำไม่ห่วยจนเกินไปอะนะ)

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ถ้าจะใช้ นานๆ ขอแนะนำไม่ควร o/c ครับ
    ถ้าจะ o/c ไม่ต้องคิด มีแต่แรงกะแรง ครับ
    แล้วก็กลับมาใช้เดิมๆ เหมือนผม ละ 555
    อยากแรงก็ค่อย o/c ครับ แล้วก็กลับมาใช้เดิมๆ จ้า หิหิหิ

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

ตอนนี้ใช้เดิมๆและ อากาศร้อนๆ

OverclockZone Member

คลอกไปใกล้หมดประกันเครมเอาตัวใหม่ดิคับ

ได้เรอะงง

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by poneo View Post
    โปรดเรียนภาษาไทยก่อนคล๊อก

ภาษาทางเน๊ตอย่างไปคิดมาก คนที่ใช้เน๊ตอายุ และการศึกษาไม่เท่ากัน ไม่ใช้เขียนบทความลงเว๊ป

อะจ้ารีบพิมพ์อีกอย่างตัวหนังสือบนคีบอร์ดหายหมดเลยอะเลยพิมพ์ไม่ค่อยถูก 555+

Bookmarks

Bookmarks