Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง sound on board vs sound baster live 5.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง sound on board vs sound baster live 5.1

อยากทราบว่าระหว่าง sound on board รุ่นใหม่บน board รุ่นหลังๆ กับ sound baster live 5.1 รุ่นเก่า 5 ปีที่แล้ว คุณภาพเสียงอันไหนดีกว่ากัน

ผมใช้ creative รุ่น4ปีที่แล้วอ่ะ audigy live 5.1มั้ง กับ on board 7.1 ของgigabyte ผมชอบ creative มากกว่าฟังแล้ว ดูมิติมากกว่า onboard อ่ะครับ
    ฟังกับ 2.1 creative เสียงทุ้มมันดูหนักกว่าออนบอร์ดอ่ะครับ ความคิดผมนะครับ...

Comment

ผมใช้ live 5.1 ตัวเมื่อ4-5ปีที่แล้ว เสียงดีกว่าออนบอร์ด ของผมอีกครับ
      ลูกเล่นมันเยอะกว่า เสียงดีมีมิติ ยิ่งถ้าลำโพงดีๆ จะแตกต่างกันอย่างชัดเจน แต่ก่อน
      ก็เคยพอใจเสียงออนบอร์ด แต่เอาการ์ดแยกมาใช้แล้ว ลืมออนบอร์ดเลยอ่ะ
      ปล.ผมใช้บอร์ด A8N-E นะ และก็ไม่ใช่หูเทพ หูทองหรอก แค่รู้สึกได้ว่ามันต่างกัน

Comment

เหมือนกันเลยใช้ SB 5.1 เทียบกับon board คนละเรื่องเลยครับ
        ทั้งความหนักแน่นและมิติดีกว่าแบบหูไม่ต้องทองก็ฟังออก
        ใช้MSI P965 Neo อยู่

ขนาดเอาCreative CT4750 ตัวเก่าแก่ ยังดีกว่าon board เห็นๆ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ใช้ SB live อยู่ครับ
          ค่อยมันใจหน่อย

Comment

SB live คับ ไม่เคยใช้ออนบอร์ดนะ ลืมมันไปเลยว่าเสียยังงัย ตอนนี้ใช้X-Fi extream music คับ

Comment

10ปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น 10ตาเห็นหรือจะสู้มือคลำ 10มือคลำหรือจะสู้ฟังเอง

เกี่ยวไหมนี่ - -

Comment

ผมใช้ live value อยู่นะครับเทียบกับ HD audio (ALC 882M ) ผมว่าถ้าฟังเพลง live value เสียงดีกว่าครับ แต่พอดูหนังหรือเล่นกม onboard กลับให้เสียงที่ประทับใจกว่าครับ

Comment

หลักการคิดนะครับ มันอาจจะใช้ได้กับแค่บางอย่างนะ
                  Sound on board ------>ของแถม จะเอาอะไรดีนักหนาเล้า
                  Sound Card ----->เฮ้ย แยกซื้อเว้ย ของดีราคาแพง ต้องดีกว่าอยู่แว้ว

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับตัว Chip ที่ประมวลผลด้านเสียงด้วยครับ

Comment

ผมเคยใช้ Live 24 bits 7.1 ครับ มันก็เล่นดีครับปรับเสียง Sub ได้ลึกกว่า
                    แต่พอมาใช้ Sound onboard ของ Realtek ผมขาย Live 24 bits 7.1 เลยครับ
                    ถึง onboard ไม่มีที่ปรับ Sub แต่มี EQ ปรับ แล้วก็ได้เสียงที่ใสกว่าครับ

ผมเอาแหวกแน่หน่อยครับ onboard ของผมเสียงดีกว่า Live ครับ
                    อยากรู้ว่ารุ่นไหน ก็ลองดูลายเซนต์ก็ได้ครับ ผมยืนยัน
                    Realtek AC97 เสียงดีครับ ผมใช้อยู่ปัจจุบัน
                    แต่ถ้าเป็น VIA เสียงไม่ได้เรื่องเลยครับ เพราะผมเคยใช้ในบอร์ดตัวเก่า อิอิอิ

Comment

อยู่ที่หูของท่านเองครับ ว่าชอบแบบไหน

Comment

Sound on board ------>ของแถม จะเอาอะไรดีนักหนาเล้า

--- > ของแถม แต่ เทคโนโลยี ไหม่กว่า 5 ปี ( ในโลกของ คอม 5 ปี นาน มากครับ ไปไกลมาก 5 ปีที่แล้ว ยังไม่มี DDR แรมเลย)

Sound Card ----->เฮ้ย แยกซื้อเว้ย ของดีราคาแพง ต้องดีกว่าอยู่แว้ว

---> แน่นอนครับ เสียตังค์ย่อมดีกว่า ... แต่ประเด็นอยู่ ที่ มัน เก่ามาก 5 ปีที่แล้ว...

( แยก ให้ออกครับ คำถามมัน กำกวม )

ปล. ถ้า onboard กับ card แยก ปีเดียวกัน แบบนี้ แน่นอน ว่า แยกก็ต้องดีกว้า แต่ที่ จขกท ถามมัน ไม่ใช่ครับ

Comment

ผมว่าไง ออนบอท ก็สู้ sound baster live 5.1 ไม่ได้ครับ การ์ดแยกดีกว่าครับ แล้วทำให้การทำงานของ CPU ลดลงด้วยครับ เพราะมันไม่ต้องไปประมวลผลเกี่ยวกับทางด้านเสียงด้วยครับ

Comment

Sb live มันผลิตมา 10 ปีแล้วครับ ตั้งแต่ปี 1997

ผมยังไม่เห็นว่า onboard รุ่นใหม่ๆ มันจะไปเทียบ SB live ได้เลย..

ไปซื้อมาลองสิ 400-500 Live Value เสียงแจ่มๆ

แล้วจะรู้เองว่า พวก RealTek HD นะ ห่วยแตก

* SB Live SB0220 ที่มีขายในปัจจุบัน เสียงไม่แน่นเท่า live รุ่นเก่าๆ

* Audigy LS SE Value / Live24bit ไม่ Workด้วยประการทั้งปวง เพราะ มันทำงานด้วย software

ปรับ bass-sax ไม่ได้เหมือน ชิพ Emu แต่มี EQ มาแทน ซึ่งยิ่งปรับ ยิ่งแตก
                            Last edited by battlecruiser; 31 May 2007, 22:43:40.

Comment

ถ้าลำโพงไม่เทพพอ ผมว่าแทบจะฟังไม่ออกเลยนะ

Comment

Working...
                              X