overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: มีวิธีป้องกันการก้อบปี้แผ่นซีดีไหม

OverclockZone Member getsaiyaman's Avatar

Red face มีวิธีป้องกันการก้อบปี้แผ่นซีดีไหม

คือประมาณว่ามีซอฟแวร์ของบริษัทอยู่ต้องการไรท์เป็นซีดีให้กับลูกค้าไว้ติดตั้งเองเผื่อฉุกเฉิน คราวนี้ทางบริษัทก็กลัวลูกค้าก้อบเอาไปใช้ที่อื่นต่ออีก ประมาณนี้แหละครับ เลยอยากถามผู้รู้ช่วยชี้แนะแนวทางให้ด้วยครับ
    1.แบบที่ทำให้เครื่องมองเห็นซีดี 750 เมกเป็นสัก 10 กิ้กเลย หรือ
    2.ไม่สามารถไรท์หรือก้อบปี้ได้ โดยผู้ใช้งานแบบบ้านๆ หน่ะครับ

----ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกท่านที่ช่วยตอบ ครับ--------

OverclockZone Member Lucious's Avatar

ก็อบได้หมดแหละครับ ถ้าขายซอฟท์แวร์แบบบริการติดตั้งเนี่ย แจกแผ่นไปด้วยมันจะดูแปลกๆนะ

ลองเปลี่ยนวิธีบริหารจัดการ เป็นว่า
    ถ้าเครื่องมีปัญหาทางบริษัทฯก็จะมีทีมช่างไปให้บริการถึงที่โดยคิดค่าใช้จ่ายเป็นครั้งๆ
    อาจจะฟรี 5 ครั้งหลังซื้อซอฟท์แวร์ก็ได้

หรือจะคิดรวมกับค่าซอฟท์แวร์เพื่อการ maintanence ทุกๆเดือนถึงบริษัทลูกค้า

สรุปคือเปลี่ยนแนวคิดด้านการปรับปรุงซอฟท์แวร์ให้ป้องกันก็อบ เป็นปรับปรุงวิธีการบริการ
    เพื่อให้ลูกค้ารักเรา มากกว่ารักซอฟท์แวร์(แล้วเอาไปก็อบปี้)

พูดมากไปหน่อยขออภัยครับผม >.<"

ปล.ผู้ใช้งานบ้านๆใช้โปรแกรมบ้านๆเนี่ยแหละก็อบ ลืมเรื่องป้องกันcopyแผ่นได้เลยครับผม

OverclockZone Member getsaiyaman's Avatar

คงจะไม่ได้หรอกครับเพราะเราขายเป็นโปรแกรมสำเร็จรูป ลักษณะคล้ายกับขาย ชุด microsoft office นี่แหละครับ ส่วนลักษณะที่เป็น Database application เราจะเข้าไปติดตั้งให้เองอยู่แล้ว

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

มีแผ่นไหนป้องกันการก็อปได้มั้งเหรอ งั้นเดี๋ยวเจอกัน เหอะๆๆๆ

มันกันได้ก็แก้ได้ครับ ทางที่ดีก็ไม่ต้องกันมันหรอก เสียเวลาและเสียความรู้สึกเปล่าๆ

OverclockZone Member supakit3000's Avatar

Microsoft บริษัทซอฟแวร์รายใหญ่ของโลก ยังป้องกันการก๊อบบี้แผ่นวินโดว์ ของเค้ายังไม่ได้เลยแล้วแบบนี้ยังจะถามหาเรื่องการป้องกันการก๊อบบี้ CD อยู่อีกหรอ ทางแก้ที่พอจะทำได้ก้อคือ กำหนดหมายเลข CD-KEY เฉพาะตัวของซอฟแวร์ตัวนั้นๆจะดีกว่า เอาแบบที่ใช้หมายเลขซีเรียลของเครื่องเป็นตัวกำหนดเลข CD-KEY แบบนี้น่าจะป้องกันได้ระดับนึง ดีกว่ามั้ง

OverclockZone Member kookkaichaiyo's Avatar

ปัญหาทุกอย่าง มีทางแก้ครับ

ฉะนั้น ถึงจะกันได้ ก็ก๊อปได้ครับ

OverclockZone Member Mbell's Avatar

Quote Originally Posted by supakit3000 View Post
    Microsoft บริษัทซอฟแวร์รายใหญ่ของโลก ยังป้องกันการก๊อบบี้แผ่นวินโดว์ ของเค้ายังไม่ได้เลยแล้วแบบนี้ยังจะถามหาเรื่องการป้องกันการก๊อบบี้ CD อยู่อีกหรอ ทางแก้ที่พอจะทำได้ก้อคือ กำหนดหมายเลข CD-KEY เฉพาะตัวของซอฟแวร์ตัวนั้นๆจะดีกว่า เอาแบบที่ใช้หมายเลขซีเรียลของเครื่องเป็นตัวกำหนดเลข CD-KEY แบบนี้น่าจะป้องกันได้ระดับนึง ดีกว่ามั้ง

กันไม่อยู่ครับ ต่อให้มี cd key แค่เขียนโปรแกรม generate key ก็ได้แล้ว

OverclockZone Member supakit3000's Avatar

Quote Originally Posted by Mbell View Post
    กันไม่อยู่ครับ ต่อให้มี cd key แค่เขียนโปรแกรม generate key ก็ได้แล้ว
    แต่ก้อยังดีกว่าไม่ได้ป้องกันอะไรเลยงัย ถ้ามี Cd key อย่างน้อยคนที่จะแคร๊กเราก้อต้องเขียนโปรแกรมขึ้นมาแก้ ยังดีกว่าให้ก๊อบบี้แบบง่ายไม่ต้องทำโปรแกรม Keygan นะผมว่า

OverclockZone Member

มันก็มีนะคับ โปรแกรมป้องกันการก๊อป แต่ป้องกันได้เฉพาะผู้ใช้บ้านๆนะคับ
    รู้สึกจะชื่อ TZ นี่แหละ จำไม่ค่อยได้ ทำให้เห็นแผ่น cd ธรรมดา ดูเหมือนจุเยอะเหมือนกับที่ จขกท. ว่าแหละ แต่ผมจำไม่ได้ว่าหาได้จากใหน ขอนึกก่อนนะคับ นึกได้จะมาบอก

พระนครศรีอยุธยา

กันได้มั้งน่าจะมี

OverclockZone Member james101's Avatar

ต้องเอาชนะ Alcohol 120% ให้ได้ก่อนมั้งครับ

OverclockZone Member 191's Avatar

ลองใช้ตัวนี้ดู แล้วมารายงานผลให้ผู้ชมรับทราบบ้างว่าได้ผลหรือเปล่า.

http://th.lge.com/prodmodeldetail.do...splay=GSA-H55N

OverclockZone Member คุณถั่ว's Avatar
    เสิงสาง->โคราช->อ่อนนุช->ประเทศไทย->ใน

ใช้กระดาษทราย เบอร์ 0 ขัดแผ่น 1 รอบ
    รับรองงงงง

แต่ระวัง
    AJ
    อ่านได้ไม่เลือกแผ่น นะจ๊ะ

หะ ย้อเย่นนนนน มาช่วยดันจ้า

ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับเดี๋ยวจะลองดูแล้วจะมาบอกครับ

Bookmarks

Bookmarks