Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง xp ใหม่ แต่ไม่ autorun

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง xp ใหม่ แต่ไม่ autorun

วันแรกยัง autorun ได้ แต่วันต่อมา มันไม่autorun autoplay ไม่รู้เป็นอะไร ใครรู้ช่วยด้วยครับ

-แผ่นเสีย
    -cdrom ไม่อ่าน
    -สายแพรไม่แน่น
    -ไฟไม่พอ
    ฯลฯ

Comment

ขอบคุณครับ แต่ผมหมายถึงว่าเวลาใส่แผ่น หรือ thumdive แล้วมันไม่ autorun เลย คือผมลง 2 เครื่อง แต่อีกเครื่องใช้ได้ มีเครื่องนี้แหละ ผมแน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร คือความรู้เรื่องนี้ค่อนข้างน้อยน่ะ

Comment

มันไม่ autorun แต่ว่ายังใช้งาน Cd หรือ Thumdive ได้อยู่หรือเปล่าหล่ะ ถ้ายังใช้ได้อยู่ก้อมีคนปิด Autorun ไว้เปิดใช้งานมันใหม่ก้อหายแล้ว

Comment

ตกลงจะให้ Autorun แบบนั้นใช่ป่ะ งั้นจัดให้....
          เข้าไปตรวจสอบตามนี้นะ
          Start > Run ​พิมพ์​ regedit > OK
          HKEY_LOCAL_MACHINE > SYSTEM > CurrentControlSet > Services > Cdrom
          ​ทางด้านขวา​ ​ดับเบิ้ลคลิ๊ก​ Autorun ​จาก​นั้น​จะ​มี​ไดอาล็อกบล็อคขึ้นมา​ ดูซิว่ามันเป็นเลขอะไร​
          0 คือ ปิด
          1 คือ เปิด
          เลือกใส่ตามชอบโล้ดทีนี้....

Comment

คุณ dears ครับ ผมทำตามแล้ว มันก็เป็นเลขนี 1 อยู่ครับ

Comment

Autorun มันคืออะไร ครับ ไว้ทำอะไร

ใช่ที่เวลาใส่แผ่น ซีดี แล้วให้มันเล่นอัตโนมัติป่าว หมายถึง ซีดีหนัง เพลง

ผมยิ่งความรู้น้อยไปใหญ่เลยครับ

Comment

Originally posted by chalchol View Post
                คุณ dears ครับ ผมทำตามแล้ว มันก็เป็นเลขนี 1 อยู่ครับ
                ก็ถูกต้องแล้วครับ ปกติมันเป็น1อยู่แล้วตามค่ามาตรฐานของOS ก็แค่อยากให้ตรวจสอบดูก่อน

อีกประการหนึ่งที่มันไม่ขึ้นก็อาจมาจากสาเหตุนี้
                ขออธิบายตามรูปเลยนะ คงเคยเห็นเป็นประจำใช่ป่ะเวลาเสียบthumdriveครั้งแรก ถ้าคุณเผลอไปติ้กตามนี้ในตอนแรก มันก็เป็นอีกสาเหตุที่ไม่ทำให้autorunได้เช่นกัน....

Comment

งั้นไปที่runพิมgpedit.mscแล้ว
                  User Config..>Adminis.. Templ..>Syste..>แล้ว
                  หาหัวข้อที่เขียนว่า turn off autoplay
                  ดูว่ามัน enab.. อยู่ป่าว เปลี่ยนเป็น disa.. หรือ not.. ซะ

พิมย่อๆพอเข้าใจเน้อ

Comment

Originally posted by some like it hot View Post
                    Autorun มันคืออะไร ครับ ไว้ทำอะไร
                    ใช่ที่เวลาใส่แผ่น ซีดี แล้วให้มันเล่นอัตโนมัติป่าว หมายถึง ซีดีหนัง เพลง
                    ผมยิ่งความรู้น้อยไปใหญ่เลยครับ
                    autorun ​คืออะ​ไร​ อธิบายง่ายๆ​ คง​เคยเห็นแผ่นที่​ใส่​เข้า​ไป​แล้ว​เล่นเองนะ​ ​เช่น​ ​แผ่น​ driver ​หรือ​ windows ​เมื่อ​ใส่​ไป​แล้ว​จะ​มีหน้าต่างเด่งขึ้นมา​ ​นั้น​แหละเรียกว่า​ autorun ​การทำ​ autorun ​นั้น​ ​ทำ​ได้ง่ายๆ​เพียงสร้างไฟล์​ AUTORUN.INF ​ข้าง​ใน​มี​แค่​ 2-4 ​บรรทัด​แล้ว​แต่​จะ​ให้​แสดงอะ​ไรยกตัวอย่างเช่น
                    ไฟล์ชื่อ​ AUTORUN.INF ​เมื่อ​เข้า​ไป​จะ​พบ
                    [autorun]
                    open=setup.exe — หมาย​ถึง​ ​เมื่อ​ใส่​แผ่น​เข้า​ไป​หรือ​ดับเบิ้ลคลิ๊ก​ให้​ไปเปิดไฟล์​ setup.exe ​แทนที่​จะ​เข้า​ไปแบบ​ Explorer
                    icon=logo.ico ——– หมาย​ถึง​ ​ให้​ใช้​ icon ​ของแผ่นนี้​จาก​รูป​ logo.ico
                    แค่นี้​เมื่อเวลา​ใส่แผ่น​เข้า​ไปก็​จะ​เกิดการ​ autorun ​หรือ​ autoplay ​
                    ประมาณนี้อ่ะ ไม่คงใจเน้อ

Comment

แต่ผมว่ามันปิดอยู่ก็ดีแล้วนิ น่ารำคาญอ่ะ

Comment

ขั้นตอนการปิด - เปิด autoplay ด้วย gpedit.msc

run > gpedit.msc

จากนั้นก็ดูไปเรื่อยๆ

administrator templates > system >> turn off autoplay = not configured

ลองเปิดดูนะครับ
                        โฆษณาเว็บผมเอง (อีกแล้ว) เหอๆ http://exnews.exteen.com

Comment

ทำตามทุกคนแล้วครับ ก็ไม่ได้ผล แต่ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่มีน้ำใจ พึ่งจะเป็นสมาชิกที่นี่ เลยเข้ามาหาความรู้ครับ ถึงจะไม่ประสบความสำเร็จ แต่ก็ทำให้ผมรู้ว่า ยังมีคนมีน้ำใจอีกมากในสังคมนี้ ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

Comment

Working...
                          X