Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6420 + commando

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E6420 + commando

กะลังเริ่มหัด overclock คับ
    ใช้ E6420 + commando + Geil Utra
    ของผมลากไปที่ 3.12 ก็สุดแล้วอ่ะคับเห็นกระทู้อื่นได้ 3.4 up

ขอสูตรด้วยนะครับ

เพิ่มไฟ CPU
    ทดแรม ลง
    เพิ่มไฟ แรม

Comment

อ่ะ ได้แล้วครับ ปรับ timing แรมลงเป็น 5-5-5-18
      ได้มา 3.92 GHz แต่เสถียรที่ 3.76 เท่านี้ถือว่าแรงยังคับ

ถ้าจะให้สุดๆของตัวนี้ต้องเร็วเท่าไหร่อ่ะคับ

Comment

Originally posted by Strk.Freedom View Post
        อ่ะ ได้แล้วครับ ปรับ timing แรมลงเป็น 5-5-5-18
        ได้มา 3.92 GHz แต่เสถียรที่ 3.76 เท่านี้ถือว่าแรงยังคับ

ถ้าจะให้สุดๆของตัวนี้ต้องเร็วเท่าไหร่อ่ะคับ
        แรงงงงงง มากกกกกกก จ้าาาาาาาาา

Comment

แรม 4-4-4-12 กะ 5-5-5-18 ต่างกันมากป่ะคับ
          แต่เห็นมันได้ MHz เพิ่มมาด้วย
          สรุปว่าแบบไหนมานดีก่าอ่ะคับ

Comment

Originally posted by Strk.Freedom View Post
            แรม 4-4-4-12 กะ 5-5-5-18 ต่างกันมากป่ะคับ
            แต่เห็นมันได้ MHz เพิ่มมาด้วย
            สรุปว่าแบบไหนมานดีก่าอ่ะคับ
            ถ้าปรับเป็น 4-4-4-12 ได้ในความเร็ว cpu ที่เท่ากัน
            แรมจะทำงานที่รอบเร็ว (ทำงานแค่ 4 รอบ) กว่าจะทำให้แรงขึ้นนิดหน่อย

Comment

GHz มาก ดีกว่า Timing น้อย นะครับ

Comment

สุดยอดเลยท่าน Clock ได้โดนใจผู้ใช้ e64xx จริง ๆ (6400 กะ 6420 ก็ญาติ ๆ กันเนอะ)

ไว้ผมจะลองทำดูบ้าง Ram ผมก็ตั้งไว้ 4-4-4-12 e6400 OC @ 3.21 Ghz เองครับ ว่าจะลองทดแรมสัก 5-5-5-15 ดู เผื่อดันได้สัก 3.5 อิอิ

Comment

ของผมบอร์ด dark 4-4-4-10 อยู่ที่ เกือบๆ 3.6 ไฟแรมยังอยู่ที่ 2 พอดี

เห็นคุณ Strk.Freedom แล้ว
                  อยากจะลองไปต่อดูเหมือนกันแฮะ ^^

Comment

ผมปรับแรมไปที่ 4-4-4-15 แล้วครับ
                    แต่ตอนคล็อก ปรับสูงๆไปก่อนก็ดีครับ จะได้คล็อกง่ายๆ
                    พอได้ความเร็วพอใจแล้วค่อยลดเอาทีหลังคับ

อยากจะให้ได้ 3.9 หรือ 4.0 อ่ะคับ พยายามสุดๆเลยมันไม่นิ่งซะที
                    ปรับไฟcpuไปจะทะลุ 1.7 อยู่แล้น แรมอีก 2.4 บอร์ดก็ไฟ max เกือบหมดเลยครับ
                    ไม่เสถียรซ้ากที

Comment

กะลังเริ่มหัด overclock คับ
                      ใช้ E6420 + commando + Geil Utra
                      ของผมลากไปที่ 3.12 ก็สุดแล้วอ่ะคับเห็นกระทู้อื่นได้ 3.4 up

ขอสูตรด้วยนะครับ
                      ได้ใจจริงๆๆ

Comment

Working...
                      X