Announcement

Collapse
No announcement yet.

นี่มันใช่ winbond UTT/BH-5 หรือเปล่าครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• นี่มันใช่ winbond UTT/BH-5 หรือเปล่าครับ?

ได้มาจากคนแถวนี้แหละครับ อิอิ

วันก่อนเห็นกระทู้ถามเรื่องแรมปลอม ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน
    เพราะของผมมันแปลกๆ ตรง week กับ year

Comment

เหมือนที่ผมใช้อยู่เลยครับเนี่ย ใครมาบอกทีว่าใช่ป่าว ไม่เคยแง๊ะ อิอิ รู้แต่ไฟปกติลากไม่ไป orthos ไม่เคยผ่านเลย แต่ลด cl ลงมาได้ต่ำพอใช้ได้ที่ 2 3 3 5 ที่ 200-210MHz ซื้อมาแพงมากๆตอนนั้นคู่นี้ 6300 โอ้ว แทบร้อง

แต่.....มันเป็น sereis value อ่ะครับ จะใช่เร่อ

serials ตรง barcode นั้นเหมือนกันเป๊ะ ตรงสติ๊กเกอร์ geil ก็เหมือนกันเป๊ะด้วย หุๆ แล้วมันมี barcode ไว้ทำไมเนี่ย ทำออกมาเหมือนกันทุกอันเนี่ย = =

week 255 year 255 ของผมเป็นแบบนี้อ่ะ ของจขกท. เป็นแบบนี้ใช่ป่ะ
      Last edited by dogdog; 1 Jun 2007, 20:25:09.

Comment

อ้าว รูปไม่มา เอาใหม่

(แหะ แหะ โทษทีครับ โดนคั่นจังหวะนิดหน่อย ต่อๆๆๆ)

Comment

เลยไปลองค้นดู ไปเจอลิงค์นี้...
          List of RAM with Winbond UTT chips
          http://www.madshrimps.be/vbulletin/s...ad.php?t=15019

10. Geil Value RAM using winbond UTT chips *Brain Power PCB*
          How to Identify : Geil told customers to check with 2.85V 2-2-2-5 for UTT
          2 of them with UTT chips have this PN:
          PN : 1074-SN5001730
          PN : 1259-SN5001385
          PN : 1075-SN5001842
          Look for Serial number with SN500xxxx and part number GE1GB3200BHDC
          cpu-z reports the serial no. 20020725
          Manufacturing date: week 255, year 255
          Official Answer from Geil : Geil
          Readings and user's results : Xtremesystems
          This is not Geil UTT.. so if u find these please take note

เลยถอดออกมาพิจารณาดู....

Comment

เอ๊ะ! ของเรามันใช่เลยนี่หว่า
            เลยอยากถามท่านผู้รู้สักเล็กน้อยว่า....

1. ตกลงมันใช่หรือเปล่าครับ? BH-5 ??
            2. ผมใช้บอร์ด P4P800-X ดูใน bios และคู่มือ มันว่าปรับไฟได้แค่
            [Auto] [2.658V] [2.551V]
            มีทางจะทำให้ปรับเป็น 2.85V ได้ไหมครับ? เช่นใช้ software ช่วยอะไรงี้
            อยากลองพิสูจน์ดูน่ะครับ ว่าใช่หรือเปล่า แต่มันปรับไม่ได้
            3. ถ้ามันใช่ ผมใช้แบบเดิมๆ ไม่ได้ overclock ก็น่าเสียดายของเนาะ
            ถ้าขายจะได้สักเท่าไหร่ครับ?
            เผื่อเอาไปซื้อเป็นแรมธรรมดาแถวละกิ๊กมาใส่แทน จะดีกว่าหรือเปล่า?

Comment

คุณ dogdog

55 พวกเดียวกัน ใช่เลยครับ สงสัยจะล็อตเดียวกันเลย
              มามะ มานั่งหม่ำป๊อปคอร์นรอฟังผู้รู้ถกกันไปพลางๆ ด้วยกันเนาะ

Comment

geil blue ก้อคง utt หล่ะมั้งครับ
                แปลกตรงไหนอ่า
                2 เขี้ยวชิมิ

Comment

ที่ลิงค์นี้....
                  http://www.xtremesystems.org/forums/...1&postcount=27

เขาบอกว่า...

Official answer from Geil :

Quote:For our production, we sometime use higher quality IC for Value.
                  Value by nature is a lower end product.
                  However, in order to compete with Corsair, we beef up the Value a little bit sometime.

You might have BH-5 value and you can try 2-2-2-5 2.85v to verify it.

EDIT : The PCB for the new Geil Values is Brain Power PCB

Comment

ที่ว่าสองเขี้ยว ใช่หยั่งงี้อ๊ะป่าวครับ?

Comment

BH-5 นะผมคิดว่าใช่ครับ แต่การที่จะเอาบอร์ดคุณเพิ่มไฟให้เกินบอร์ดเนี่ยผมว่าโมบอร์ดซึ่งต้องใช้ความรู้ ความชำนาญอย่างสูงแล้ว มีอีกวิธีครับ คือเปลี่ยนบอร์ดอื่นที่อัดไฟได้ตามต้องการ

Comment

Originally posted by tuajing View Post
                        ที่ว่าสองเขี้ยว ใช่หยั่งงี้อ๊ะป่าวครับ?
                        ขับพ้ม

Comment

DDR1 ต้องส่องเขี้ยวดูครับ อยากรู้ว่าชิพไร ไปดูตามนี้

ลิงค์นี้เลยครับ credit Vmodtech

แต่ดูจากเขี้ยวแล้วคงจะเป็น Winbond แน่ๆครับ แสดงความยินดีด้วย

Comment

เย้ๆๆๆๆ.....
                            ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมคงไม่ถึงกับโมหรือเปลี่ยนบอร์ดหรอกครับ
                            ความเร็วที่ใช้อยู่มันก็เหลือเฟือเกินไปด้วยซ้ำ

สงสัยขายแล้วซื้อเป็นแถวละกิ๊กมาใส่ดีกว่าเนาะ
                            ใครสนใจให้ราคาดูนะครับ
                            ราคาน่าขายก็ขาย ผมไม่ได้คล็อก ไม่รู้เอาไว้ทำไมเหมือนกัน 55

Comment

ผมว่าไม่น่าใช่ครับ เท่าที่ดูจากรูป เพราะ ถึงจะเป็น 2 เขี้ยวต่อชิปก็จริงๆ แต่ต้องแบนกว่านี้ครับ เรียกว่าเป็นแผ่นเลยครับ ไม่ได้เป็นเส้นๆ แบบนี้ครับ

Comment

Working...
                              X