overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: เล่นๆ แล้วคอมก็ดับเป็นที่อะไรครับ (คิดว่าน่าจะเป็น PSU ใช่ป่าวครับ?)

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

Default เล่นๆ แล้วคอมก็ดับเป็นที่อะไรครับ (คิดว่าน่าจะเป็น PSU ใช่ป่าวครับ?)

แรกๆ เล่นอยู่ๆ คอมก็ดับวูบแล้ว Boot ใหม่ผมก็งงๆ อยู่ เอ๊ะ อะไรไมอยู่ๆ ดับ

เล่นๆ ไปซักพักภาพบนจอไม่ค่อยชัดผมเลยไปขยับสายสัญญานของจอ ที่เสียบการ์ดจอครับ ไปๆมาๆ คอมก็ดับ พอ Boot ใหม่จอไม่เห็นภาพ แต่ได้ยินเสียงบูท ผมเลยนึกว่าเป็นที่การ์ดจอ ถอดการ์ดจอมาเอายางลบถูแล้วใส่ไปใหม่ ภาพก็กลับมาติด

ผมก็ยัง งงๆ อยู่ ว่ามันดับเพราะการ์ดจอป่าวเนี่ย?
    พอคืนนั้นผมก็ตั้ง Test Orthos ตั้งแต่กลางคืนจนถึงกลางวัน (10 ชม)

คอมก็ยังอยู่ดีมีสุข ผมก็เปิดคอมมาพอจะเล่นเกม เล่นไปได้แปบๆ(ตอนที่เล่นตอนนั้นก็เที่ยงแล้วแหละ)

อยู่ๆ ก็วูบอีก ผมก็งง อะไรวะ วูบอีกแล้ว ผมเลยลองบูทเครื่องใหม่เข้า Window ปุ้บ วูบอีก (ยังไม่ทันเข้าวินโดว์เสจเลยมันกำลังโหลด Nod32 อยู่)

ผมก็ยังหาสาเหตุไม่เจอว่าเป็นที่อะไร จนวันนี้จะถอดเอา Sound Card ใส่ ผมก็เลยจะถอดปลั้ก PSU ออก พอจับบนฝา Case บนเครื่องเท่านั้นแหละ โอ้ว แม่เจ้าเว้ย ทำไมฝาเคสร้อนชิบหา...เลยวะ

ถอดออกมาจับดูที่ตัว PSU แล้วจับบน Slink CPU ต่อ วัดกันแล้ว โอ้วแม่เจ้า PSU ร้อนกว่า CPU อีก
    จำได้ว่า PSU ตัวเก่าติดเคสของผมมันยังร้อนแค่ทำให้ Case อุ่นๆ เท่านั้นเอง แต่อันนี้ ฝาเคสยังร้อนตามด้วย -*-

1.ผมเลยคิดๆ ว่าน่าจะเป็นที่ PSU หรือป่าว?

แล้วถ้าใช่มันเป็นเพราะอะไรอะครับ
    (1).เป็นเพราะ PSU ร้อนเกินไปหรือป่าว?
    (2).หรือเป็นเพราะ PSU จ่ายไฟไม่พอเครื่องเลยวูบ

อาการวูบเป็นงี้นะครับ อยู่ๆเหมือนเครื่อง Shutdown เอง ไฟพัดลมดับหมด ซัก 2-3วิ ไฟกลับมาติดอีก บูทเครื่องใหม่

แต่ผมคิดๆ ว่าน่าจะเป็นข้อ (1) เพราะเมื่อคืนผมยังรัน Orthos ตั้ง 10 ชม เลย ไม่เห็นจะวูบ ตอนเที่ยงๆ แค่เล่นเกมเอง วูบเฉยเลย -*-

ส่วนการ์ดจออันนี้ไม่รู้คิดไปเองมั้ย เหอๆ บูทเครื่องได้ แต่ภาพไม่โชว์ แบบได้ยินเสียง Sound เข้า Window แต่ภาพไม่มีนะครับ จอมืด แต่ถอด Card จอ แล้วกลับใส่ใหม่ก็หายแล้วอะ -3-

หรือว่าจะเป็นที่อย่างอื่นครับ

ไม่รู้อาการร้อนมากมั้ยนะครับ

CPU 50
    Temp 50
    AUX ราวๆ 50 อีกแหละ
    HDD ก็ ราวๆ 52-53
    Core 25 - - (ไมเย็นจังวะ)

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

แต่กลางคืนทุกอย่าง 30 หมด มี HDD 40
    แต่ถ้าเปิดแอร์อีก ราวๆ 28-29 ครับ

ถ้า PSU ร้อนเกินแล้วมันตัดจะเป็นไปได้มั้ย เพราะถ้าจ่ายไฟไม่พอทำไมตอนรัน Orthos CPU+RAM Full Load เลยไม่เห็นวูบ -3-

อ้อ แล้วผมก็ใช้ UPS ด้วยนะครับ UPS ก็ 350 watt เองอ่ะ (ต่อพ่งหลายอย่างด้วย Router Hub)
    แต่ตอนใช้ PSU ติดเคสตัวเก่าก็ไม่เคยเป็นแบบนี้เลย เลยจะคิดว่าเป็น UPS หรือป่าวก็ไม่รู้ -3-

ขุดๆ ตกแล้ว

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ดูแล้วไม่น่ารอดเลยอ่ะท่าน

PSU ผมมันจะอุ่นระยะสุดท้าย(ร้อนนิดๆ) ตอน OC ไปประมาณ 3.5-3.6 อ่ะครับ

ไม่รู้เหมือนกันนะว่าของท่านเป็นที่อะไรแต่ PSU ร้อนมันคงไม่ใช่เรื่องดีแล้วล่ะครับ

มันเป็นสัญญานบอกถึงอะไรหลายๆอย่างที่กำลังจะตามมาได้นะ

PSU ดีๆที่มันทำงานปกติ มันจะร้อนขนาดนี้เรอะ

ตกอีกแล้ว

OverclockZone Member gigamack's Avatar
    นักวิชาการคอมพิวเตอร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตภูเก็ต

อาการเนคล้ายๆกันเลยครับ ไปถามช่างท่านใดก้อตอบคำตอบไม่เหมือนกันเลย แถภมพอจาเทส บางที มันดันเจือกเป็นปกติ บางทีอยู่ได้เป็น10ชั่วโมงไม่เป็นไร พอเปิดใหม่ รอไปไม่ถึงนาที ก้อวูบ ไม่รุเป็นที่อาราย ปวดหัวเหมือนกัน เพราะผมเองก้อเป็นอยู่ ขนาดไม่ต่อไรมากpsu 450wattsยังเป็นเลยครับ

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

PSU ครับงานนี้ ระวังมันไหม้ พา บอร์ด CPU HD VGA ไหม้ทั้งคณะน่ะครับ เคยเป็นครับ

ยี่ห้ออะไรครับ PSU ยังไงลองหาตัวอื่นมาเปลี่ยนดูครับ ที่แน่ๆ เป็นที่ความร้อนชัวร์ๆ

ลองดูพัดลมที่ PSU ด้วยครับว่าหมุนมั้ย

ยี่ห้อ Switcher ครับ

จับตอนเช้าอุ่นๆ จับตอนค่ำธรรมดาไม่ร้อน (กลางคืนเปิดแอร์)

จับตอนเที่ยงเป็นไฟ - - อุณหภูมิห้องก็ท่าทางร้อนโคตรแหละ เพราะทุกส่วนของคอมก็ 50องศาอัพ

กลางคืน 30 ปายๆ -3-

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

PSU แน่ๆหล่ะครับงานนี้ เปลี่ยนดีกว่าครับ

OverclockZone Member ~~ K i K ~~'s Avatar
    Chachoengsao, Rayong

ถ้างบน้อยแน่นนำของ เดอลุค อ่ะครับ จ่ายไฟนิ่งใช้เลยเลยครับ ถ้ามีงบหน่อยก็ไปพวก enermaxเลยครับ system ของคุน ใช้แค่ 350 วัตร์ก็เหลือๆเลยครับ 350 นี้ต้องของ enermax นะครับถึงจะไหว

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ลองเพิ่มไฟ CPU ครับ ผมเล่นมาจะ2เดือน Orthos 10ชัวโมง ก็ไม่เคยเป็นไร

มี3-4วันมานี้ อากาศร้อนอบอ้าว ทำให้อุณภูมิ CPU สูงขึ้น3-4องศา ทำให้ CPU กินไฟขึ้น ตอนแรกผม จอฟ้าใช้ๆอยู่จอฟ้าตอนกลางคืนไม่เป้นเลย พอกลางวันใช้แทบไม่ได้ เลยลองเพิ่มไฟดู หายสนิด

แต่อากาศวูบไปเลยนี้ PSU เก่าก็มีส่วน PSU เก่าเริ่มจะไป จ่ายไฟไม่นิ่ง เลยทำให้วูบได้เช่นกัน

สรุป ลองเพิ่มไฟ CPU ถ้าหายก็ใช้ไปก่อน ไม่หายก็ หา PSU ใหม่มาลองครับ

asrock เพิ่มไฟไม่ได้ แต่ลดไฟได้ - -"

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

กำ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ผมก็เป็นนะ เพิ่งมีอาการเมื่อตอนปลายเดือนนี่เอง

ประมาณว่าเล่นๆอยู่ดับไปเลย บางทีก็หน้าจอดับแต่ไฟเมนบอร์ด PSU ยังติดอยู่

แต่เคยลองเอามือเขี่ยปุ่ม รีเซ็ท เบาๆมันก็ดับไปเลย

ก็เลยคิดว่าเป็นที่ปุ่มรีเซ็ท เลยซ่อมซะ แล้วก็ขยับการ์ดจอ เปลี่ยน SLOT

เปลี่ยน SLOT RAM ไปเรื่อย

ตอนนี้จาก OC 3.2 ก็ลดมาเป็น 2.4 - - อาการหลอนมากเลยครับ

แต่พักนี้ไม่เป็นแล้วนะ แต่บางทีก็บูทไม่ขึ้น ประมาณว่า Detect BIOS false

ผมก็คิดว่าที่ PSU
    แต่ผมก็คิดอีกว่า สรุปมั่วไม่ได้ครับ บางทีมันก็อาจจะไม่ได้เกิดจาก PSU ก็ได้

ผมก็อยากลองเปลี่ยน PSU นะ แต่เงิน 2500 -3000 บาท นี่ก็ไม่น้อยนะครับ

OverclockZone Member gOdaRT's Avatar

ร้อนขนาดนี้สัญญาณนรกมาเยือน

ลองหา psu อื่นมาลองดูซิครับว่าหายไม

ถ้าหายก็คงไม่ใช้ psu

แต่ถ้าเป็นที่ psu ก็เปลี่ยนเหอ เด่วจะสายเกินแก้

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เทส PSU ก่อนดีก่า

เดี๋ยวจะได้เครื่องใหม่

OverclockZone Member newsgau's Avatar

ORTHOS นี่อย่าไปเล่นมากเลยครับ เพราะมันจะไม่ทำให้คอมคุณพัง แ่ต่มันจะทำให้คอมคุณเอ๋อ ทางที่ดี แนะนำว่า ORTHOS ประมาณ สัก 1-2 ชม. ก็พอแล้วครับ

เอ๋อยังไงอะครับ แล้วเอ๋อนี่คือแก้ได้ป่าว

เห็นเค้าบอกว่าเทสว่าเสถียรมั้ยให้รันซัก 10 ชม อะ - -"

ใช้100% ติดต่อกัน 8ชัวโมง เหมือนคุณวิ่ง เต็มกำลัง อะครับ น่าจะประมาณนั้นถ้า OC สูงๆ ความร้อนและอื่นๆก็ตามมา มันก็เลยทำให้เอ๋อได้ นั้นเอง ว่าง่ายๆ เทสสัก2ชัวโมง ก็พอแล้วละ เพราะคงไม่มีคนที่ใช้ CPU 100% ได้ถึง2ชัวโมงมั่งครับ

มี ผมไง เล่น ps2 cpu 100% ตลอด เล่นตั้งแต่ 2 ทุ่มยัน 6 ทุ่ม Ha Ha

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks