overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ไม่ได้ตั้งใจ ให้เป็นแบบนี้เรย T-T

yOlz
    Guest

Smile ไม่ได้ตั้งใจ ให้เป็นแบบนี้เรย T-T

วันนี้ครับ ด้วยความที่ผมรีบร้อน ประกอบคอมใหม่ amd x2 3600+ mb asrock alive

หลังจากประกอบเส็ดเรียบร้อยแล้ว ผมลงวินโดว์และลงโปรแกรม

ใช้งานทุกอย่าง ไรท์หนังหลายแผ่นมาก ประมาณ 30+ แผ่นได้ครับ

แล้วต่อมาก็เล่นเกม DotA สุดยอดครับ เล่นได้สักพัก เกมส์กระตุก ๆๆๆ จนจบเกม

หลังจากเล่นเส็ด ก็รีสตาร์ทคอม แล้วไปดู bios ปรากฎว่า..............

ความร้อนขึ้นถึง 89 c !!!!! โอ้วววพระเจ้า มันเป็นยังงั้นได้ยังไง

ผมก็โทรไปหารุ่นพี่ เพื่อปรึกษา ..... หลังจากนั้น ก็ถอดซิงค์ออกและเอาเข้าไปใหม่

และเข้าไปดูใน bios ปรากฎว่า ไม่มี รอบพัดลม

นี้คือ ความเร่งรีบและขี้ลืมของผม (ลืมเสียบสายพัดลม) แต่ยอมรับเรยว่า amd อึดมาก

เปิดคอม 4+ ชัวโมง ใช้งานหนัก (ลืมเสียบสายพัดลม)

นี้คืออีกวิธีในการทดสอบความอึดของ amd โดยไม่ได้ตั้งจัย

OverclockZone Member ssss's Avatar
    มีสทีน สุขาภิบาล3 รามคำแหง

เกือบได้ใช้ครั้งเดียวซะแล้ว

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

-*- แหม่ทำไปได้ อิอิแรงๆๆๆ

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

อึดจิงอ่ะ ลองถอดซิ้งแล้วเปิดสิ

yOlz
    Guest

แต่ตอนนี้ใช้ได้เหมือนเดิมครับผม

yOlz
    Guest

Quote Originally Posted by GyM View Post
    อึดจิงอ่ะ ลองถอดซิ้งแล้วเปิดสิ
    ผมก็ว่าจะทำยังงั้นอยู่น่ะ

แต่ไม่เอาดีกว่า ลองของท่านก่อนดีกว่า อิ อิ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

เบรินได้น่ากลัวมาก

OverclockZone Member [S]and[R]abbit's Avatar

บอร์ดมันไม่ตัดหรอคับเนี่ย เวงกำ

yOlz
    Guest

บอร์ดไม่ตัดครับ

OverclockZone Member

ไม่น่าเชื่อว่าจะอึดได้ขนาดนี้ อาจจะเพราะว่าใช้งานแบบเดิมๆด้วย มันก็เย็นอยู่แล้ว

แต่ถือว่าเป็นการเบิร์นไปในตัว รับรองอัดได้ไกลแน่เลย

ปกติบอร์ดน่าตัดนะ แต่ทำไมโชคดีจังเลยครับ นี่ น่าเสียตังจังเลยนิ คิคิ

OverclockZone Member noomnoy06's Avatar

สงสัยไม่ได้ set bios ไว้ว่าให้ตัดเมื่อร้อนเกินควร ถือว่าโชคดีล่ะครับงานนี้ แต่ผมว่าบอร์ดตัวนี้ชิปมันร้อนจริงแฮะ แต่พอหาพัดลมติดการ์ดจอเล็ก ๆ มาติดให้มันก็เย็นลงทันตาเห็นเลย หุหุ

OverclockZone Member ssss's Avatar
    มีสทีน สุขาภิบาล3 รามคำแหง

Quote Originally Posted by noomnoy06 View Post
    สงสัยไม่ได้ set bios ไว้ว่าให้ตัดเมื่อร้อนเกินควร ถือว่าโชคดีล่ะครับงานนี้ แต่ผมว่าบอร์ดตัวนี้ชิปมันร้อนจริงแฮะ แต่พอหาพัดลมติดการ์ดจอเล็ก ๆ มาติดให้มันก็เย็นลงทันตาเห็นเลย หุหุ
    ผมก็ว่าชิปมันร้อนจริงจริง เอาพัดลมมาติดเย็นลงชัวร์ใช่หรือเปล่า จะได้ซื้อมาติดบ้าง ว่าแต่พัดลมมันอันละเท่าไหร่

OverclockZone Member CaLiBaN's Avatar

ต่อไปนี้ผมว่าท่านไม่ลืมแน่ๆ อิอิ

OverclockZone Member kurak's Avatar

ทำไปได้

พัดลมตัวเล็กๆ ใช้กับการ์ดจอรุ่นเก่าๆ อ่ะคับ ราคาไม่ถึงร้อยต่อตัว ดีพอสมควรเลย เย็นทันตาเลย ลองติดดูแล้ว

OverclockZone Member ~~ K i K ~~'s Avatar
    Chachoengsao, Rayong

good luck

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ GyM
    ผมก็ว่าจะทำยังงั้นอยู่น่ะ

แต่ไม่เอาดีกว่า ลองของท่านก่อนดีกว่า อิ อิ
    ผมลองกับ Sempron 3000+ จับคู่กับ Alive (ไม่ OC แต่ถอด Sink) ไปแล้วนะ ครับ มันก็ร้อนประมาณ 70 กว่าๆ - 80 นะครับ แต่ก็รอดมาได้นะครับ เล่นเกมส์นี่กระตุกหน่อยๆ นะ แต่ทำงานเอกสารเปิด Winamp ไม่มีปัญหานะครับ (ผมว่ากระดองมันก็พอช่วยกระจายความร้อนออกไปได้บ้างแหละครับ) เอามาใช้งานแบบใส่ Sink เหมือนเดิม ก็ปกติแล้วหละครับ ไม่มีอะไรสึกหรอ

แต่ถ้าเป็นพวก Dual Core นี่อย่าเสี่ยงเลยดีกว่า ต่อให้เป็น 65 nm ก็เหอะ เพราะ ถ้าเอาไปเทียบกับ Single Core แล้ว Dual Core ถือว่า ต้องใช้ไฟเลี้ยงมากนะครับ ใช้ไฟมากมันก็ร้อนมากตามนะครับ

แต่ยอมรับนะครับว่า AMD เย็นจริง ทนจริง เชื่อถือได้ ครับ

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

AMD ทน ทายาด
    ว่าแต่ลองอัดดูสิครับว่ามันไปไกลกว่าเดิมไหม ไหนๆก็ผ่านการเบิร์น[แบบไม่ไดตั้งใจ]แล้ว

OverclockZone Member noomnoy06's Avatar

Quote Originally Posted by ssss View Post
    ผมก็ว่าชิปมันร้อนจริงจริง เอาพัดลมมาติดเย็นลงชัวร์ใช่หรือเปล่า จะได้ซื้อมาติดบ้าง ว่าแต่พัดลมมันอันละเท่าไหร่
    ก็ใช้พัดลมที่ใช้ติดการ์ดจอรุ่นเก่า ๆ แหล่ะครับ หาซื้อเดี๋ยวนี้ก็ราคา 50 บาท(ที่ผมซื้อนะ) มันจะมีแผ่นเหล็กทาแถบกาวมาให้ด้วย ผมก็ถอดแผ่นเหล็กนั้นออกครับ เอาแต่ตัวพัดลมเพรียว ๆ มาขันน็อตติดกับซิงค์ชิปเลยครับ แล้วลองทดสอบเปิด 2 ชั่วโมง จากที่เคยเอามือจับแทบไม่ได้ก็จับได้พออุ่น ๆ เลยครับ แตกต่างเห็น ๆ

Bookmarks

Bookmarks