overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: อันตรายมาเยือน

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

Default อันตรายมาเยือน

Full load 69 องศา ช่วยด้วย มีวิธีไหนจะทำให้ซีพียูเย็นลงกว่านี้อ่ะ ผมใช้ซิ้งค์เดิมๆ ครับ AMD X2 3600+ @2.3 GHz คู่กับเมนบอร์ด M2NPV-VM แชร์ 256 mb อาการร้อนน่าเป็นห่วงครับ แต่ไม่แฮงค์น่ะ เคยเห็นในเว๊บเอากระดาษทรายมาขัดกระดอง มันช่วยได้จิงหรอ

K@B
    Guest

ใช่ครับ..ลองทำมาแล้วเย็นลงจริงๆๆๆ

OverclockZone Member Axus's Avatar

AMDไม่มีผลครับ

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

ลองหาซิลิโคนดีทาครับ MX-1 ก็ดี

ตอนนี้ลองเปิดฝาดูก่อนครับว่า อุณหภูมิลดมั้ย

ถ้าลดแสดงว่า การระบายความร้อนในเคสไม่ดี หาพัดลมมาดูเพิ่มครับ

แต่ถ้าไม่ลด หรือเท่าเดิม คงต้องหาซิ้งดีๆ มาไส่อีกล่ะ ต้องเสียเงินตามระเบียบ

แต่ถ้าไม่อยากเสียเงินมากก้หาพัดลมเป่าเอาครับ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

X2 ไม่น่าจะร้อนได้ขนาดนี้เลย ถ้าไม่มีอะไรผิดปรกติ

ส่วนเรื่องแลปปิ้ง ถ้าไม่ใจเย็น+มีฝีมือและเวลาเพียงพอ มันจะเจ๊ง มากกว่าแจ๋วนะครับ

แนะนำว่าลองแกะซิ้งค์ออกมา แล้วไป(กัดฟัน) ซื้อ MX1 หรือไม่ก็ไอ้ขวดนี้

มาทาก่อนประกอบลงไปครับ ใจเย็นๆด้วยนะ
    Last edited by gidd009; 3 Jun 2007 at 04:35:53.

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ร้อนมากซื้อซิ้งค์ใหม่เลยครับ

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

ของผมเสปกตามลายเซ็น
    idle 38 ก่าๆ full 49

OverclockZone Member Cherry Blossom's Avatar

แอบอ่านmsnครับ ^^

--
    ทำไมร้อนจังอะ

ไม่น่าจะเกิน 60 นะ

OverclockZone Member kan_it's Avatar

ทาซิลลิโคนครับ

OverclockZone Member poneo's Avatar

แกะมาซิลิโคนใหม่เลย

OverclockZone Member ~~ K i K ~~'s Avatar
    Chachoengsao, Rayong

senser อาจเพี้ยนนะครับ มันอาจจะเอาความร้อนของ cpuทั้ง2คอมารวมกันครับ ลองอัพเดทไบออสดูก่อนครับ

OverclockZone Member tanpxd's Avatar

ลองจับดูครับว่าร้อนจริงปล่าว 69 นี้ถึงกับสะดุ้งได้(ล้อเล่น -*- เอาเป็นวางมือไปก็คงพอรู้อ่ะว่ามันร้อน)

OverclockZone Member kok5003's Avatar

ติดพัดลมไม่แน่นหรือป่าวครับ x2 ไม่น่านะถึง 69 ocก็ไม่เยอะ....

OverclockZone Member Khow's Avatar

เพราะปกติเกิน 60ก็ดับและแฮงค์แล้วครับ

OverclockZone Member nutto1150's Avatar

ส่วนมากเลยถ้าเดิมๆ แล้วร้อนเวอร์นี่ ซิงค์ไม่แน่น สาเหตุเดียวเลยครับ

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ผมเคยดันไป85(85ไม่ใช่ โปรแกรมของบอร์ดนะ Coretemp)ไม่เป้นไรครับ ไม่ต้องกังวล CPU มันทนได้ยัน90นะครับ แต่ไม่ดีนัก asus มันบอกความร้อนเกินจริงประมาณ10องศานะครับ ตอนนั้นพอดีคิดว่าซิงคงไม่แน่น เวลาตั้งเคสแล้วน้ำหนักซิงมันกดลงมาคงไม่สนิดดี เลยดันไปสูง พอจับเคสนอนลงความร้อนก้ลงมา70นิดๆ

ข้างบนที่บอกมาไม่เกีย่วซักเท่าไหร่ แต่ซิงเดิม ก็แบบนี้ละครับ

ส่วนแลปปิ้งหรือที่ว่ากระดาษทรายนั้นได้ผมครับ ลดลง7-12องศาเลย ใช้เบอร์2000+นะครับเริม่จาก600แล้ว 1200 แล้วก็2000 จะได้ไม่เหนื่อย ยึดกระดาษทรายบนกระจก หรือพื้นผิวที่คิดว่าเรียบพอ เอากระดาษกาวยึดขอบนะครับ อย่าใช้เทป2หน้าแปะกลาง เวลาแลป ฝนเป้นเลข 8 หรือ อินฟินิตี้นะครับ หรือเป้นวงกลมก็พอได้ ข้อระวังคืออย่าให้เอียง

ปัญหาสุดท้ายคือ ประกันหมด แฮะๆ หา CPU ไม่มีประกันมาจะดีกว่านะครับเสียดายของ

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

Quote Originally Posted by Khow View Post
    เพราะปกติเกิน 60ก็ดับและแฮงค์แล้วครับ
    จริงเหรอท่าน ผมว่า60นี้ธรรมดามากเลย กลางวัน fullload นี้60 นี้แบบว่าเรื่องปกติเลยนะ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

เคยเห็นในเว๊บเอากระดาษทรายมาขัดกระดอง มันช่วยได้จิงหรอ

อย่าขัดนะครับ ได้โปรด การขัดกระดองทำให้ของมันมีรอยขุด ถือว่าดัดแปลงสภาพสินค้าตามเงื่อนไขการรับประกันนะครับ มันจะหมดประกันนะครับ

อ้อ Fullload 69 C ผมว่าไม่แปลกหรอก เพราะคุณเล่น OC มันซะค่า PR ก็ปาไปจวนจะ 4600+ แล้วเนี่ย

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

เอ๋ ASUS M2NPV-VM อัดจาก 1.9 ได้ 2.3 เลยเหรอครับ

ผมใช้บอรืดตัวนี้อยู่จะครับ ทำไมมัน Clock ไม่ขึ้นเลย

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

สงสัยคงต้องทาซิลิโคนใหม่จิงด้วยครับ ของผมมันแข็งแล้วอ่ะ (ที่มากับซิ้งค์เดิมๆ)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks