Announcement

Collapse
No announcement yet.

รายงาน บรรยากาศการไปซื้อของร้่าน Advice ครั้งแรกของผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รายงาน บรรยากาศการไปซื้อของร้่าน Advice ครั้งแรกของผม

ผมไปวันเสาร์ กะว่าจะไปตั้งแต่เช้าร้านเปิดน่ะครับ ร้านเปิืด 8.30 จันทร์ - เสาร์ นะ
    แต่ด้วยความขี้เกียจเลยออกจากบ้านไป 10 โมงแน่ะ
    ไปถึงก็ 10.45 ได้ ขับรถไปนะ เริ่มติดตั้งแต่งามวงศ์วาน เคลื่อนตัวช้า
    ไปจนถึงเดอะมอลล์เลย เลยทางด่วนไปเลี้ยวเข้าซอยตามแผนที่หาได้ไม่ยาก

ไปถึงร้านหน้าตาคล้ายๆโฮมออฟฟิตนะ ป้ายร้านเล็กเท่าทะเบียนบ้าน
    ไม่สังเกตจะไม่เห็น แต่รู็สึกได้ว่าถึงแล้วเพราะมีรถจอดเต็ม 2 ข้างทาง
    ผมได้ที่จอดไกลไปเกือบ 200 เมตรแน่ะ

เดินเข้าร้าน (บ้าน) ไปแบบเก้ๆกังๆ เพราะเพิ่งเคยมา เห็นพนักงานหญิงล้วนนั่งหน้าคอม
    เต็มไปหมด บ้างคุยกับลูกค้า บ้างก็คุยโทรศัพท์ คุณจะเหมือนล่องหนเดิมเข้าไป
    เพราะไม่มีใครสนใจคุณเลย

อีกฝั่งเป็นลูกค้าชายฉกรรจ์จำนวนมาก ยืนรอ บางคนมาคนเดียว บางคนมากับเพื่อน
    บางคนยืนรออย่างสงบ บางคนดูกระวนกระวาย ผมไม่รู้จะเริ่มยังไงเลยรอดูพี่ๆเขาทำกันก่อน
    วิธีการที่ผมไำด้จากสังเกตได้นะ คือ

1.ไปคุยกัีบน้องคนขาย เอารายการไปสั่ง แนะนำให้ copy จากรายการหน้า www แล้ว print
    ไปเลย น้องเค้าจะได้หาง่ายๆ

2.ถ้าเป็นห้างร้านบริษัท ให้เตรียมนามบัตร หรือเขียนชื่อร้าน ที่อยู่ไว้เลย (ถ้าจะเอาใบกำกับภาษี
    บอกน้องเค้าไปเลยครับ เตรียมที่อยู่สำหรับใบกำกับภาษียื่นไปเลยก็ได้ เพื่อความรวดเร็ว
    แต่ต้องจ่่ายVAT ช่วยชาติเพิ่มไปอีก 7% นะ)

3.ไปจ่ายเงินที่ช่องเก็บเงิน จะมีพนักงานสาวที่ใจเย็น พูดจานิ่มนวลกว่าพวกรับ order มาก
    มา ทำให้รู้สึกอยากควักเงินให้เธอขึ้นมาหน่อย เสร็จแล้วรับใบรับของมา

4.เอาใบรับของไปช่องรับของ แล้วรอเรียกชื่อรับของนะครับ ตรงนี้แหละที่อาจจะรอนาน
    ของบางอย่างที่หมด จะต้องรอไปเอาที่ stock ไม่้รู้ไกลป่าวนะ แต่ผมเองรอแรม 2 แถวเกือบๆครึ่ง ชม
    เร่งไม่ได้ เพราะคนไปโกดังจะรอของๆสั่งของหลา่ยๆชิ้น แล้วค่อยขี่ซาเล้งไปเอามา เห็นหลายท่านมาหงุดหงิด
    เอาขั้นตอนนี้แหละ ได้ของมาให้ตรวจความเรียบร้อย แล้วเซ็นชื่อซะ

ตั้งแต่ไปถึง จนเสร็จ ผมใช้เวลา 10.45 -12.00 นะครับ ซื้อของ 6 ชิ้น

คำแนะนำ
    - ไปแต่เช้า (โคตรๆ)
    - จดรายการไปให้ละเอียด
    - หาอะไรไปทำระหว่างรอด้วย
    - ถ้านัดหญิงไว้ อย่าเพื่งไปซื้อของ advice ก่อนนัด

ผมว่ารวยแล้วนะ น่าจะเปิดบริษัทให้ใหญ่โตหน่อย

Comment

น่าจะมีรูปน้องเค้านะครับ

เพื่อการตัดสินใจในการซื้อสินค้า

ปล.มันเกี่ยวกันมั้ยหนิ

Comment

บริษัทก็ใหญ่แล้วนะ..แต่ยังเปิดร้านยังกะตึกแถว

Comment

เหอๆ นั่นนะสิคับ
          hardware house ทำร้านดีกว่าเยอะ

Comment

นั่นสิเปนบริษัทใหญ่แล้วนะนั่น

แต่บอกโทรศัพท์มีแค่ 5 คู่สาย เหอๆ อัพ โทรศัพท์ซักหน่อยดีมะครับ แล้วก็เปิดสาขาย่อยหน่อยก็ดีนะ -3- (โทรติดยากมาก เหอๆ)

Comment

แล้วเวลาเคลมของนี่ต้องไปที่ร้าน อย่างเดียวเลยเหรอ ที่พันทิพย์มีไหมนิ

Comment

ร้านมันอยู่ที่เซียร์ป่าวคับ อยู่ชั้นไหนตรงไหนของห้างอ่ะครับ ผมหาไม่เจอสักที

Comment

ปฏิบัติตามข้อสุดท้ายอย่างเคร่งครัด ^^"

Comment

อยู่มา20กว่าปี เพิ่งรุ้นะเนี่ยว่ามันอยู่แถวทางด่วนงามวงวาน

Comment

Originally posted by Trojan View Post
                      ร้านมันอยู่ที่เซียร์ป่าวคับ อยู่ชั้นไหนตรงไหนของห้างอ่ะครับ ผมหาไม่เจอสักที
                      ร้าน computer ok ไงครับ หาไม่ยาก ร้านใหญ่

Comment

แล้วพันทิพย์มีไหมครับ

Comment

Working...
                        X