Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมพอคล็อกไป 2.4 มันดับทุกที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมพอคล็อกไป 2.4 มันดับทุกที

ทำไมเวลาผมคล็อกไปที่ 2.4 มันดับทุกทีเลยคับ
    หรือว่า psu จ่ายไฟไม่พอคับ
    ผมใช้ psu ติดเคสของ golden field อะคับ 550 วัต
    เสปกผมตาลายเซ็นเลยคับ

ลองคอนฟิคใหม่ครับ ถ้าทำทุกวิธีที่ การ OC เข้าทำกันแล้ว

ก็CPU ตันครับ 3800+ ซะด้วย

Comment

หมายความว่าไม่น่าเกี่ยวกับ psu ใช่ไหมคับ
      แล้ว 3800 + นี่มันตันง่ายหรอคับ

Comment

ถ้าไฟไม่พอส่วนมาก รีสตาทตั้งแต่ตอน ไม่ OC แล้วครับ

Comment

แล้วเป็นไปได้ไหมคับ
          ที่จะเกี่ยวกับตัวเมนบอร์ด

Comment

ลองปรับ htลิ้ง ยังคับ เพราะส่วนหยายถ้าคล็อกไปเรื่อยๆๆแล้วดับรีตาท ก็ht ลิ้งอะคับ ปรับลดตัวคูณดูแล้วลองใหม่ ตัวนี้วิ่งที่2.8-2.9น่าจะได้ 2.4 นี้มันเด็กๆ ไม่น่ามีปัญหา ไฟแรมกะcpu ก็สำคัญ ลองดันๆอัดๆ หาไฟที่เหมาะสมของแต่ละตัวให้ได้ก่อน โดนส่วนหยายก็ปะมานนี้

Comment

Originally posted by akebun View Post
              ลองปรับ htลิ้ง ยังคับ เพราะส่วนหยายถ้าคล็อกไปเรื่อยๆๆแล้วดับรีตาท ก็ht ลิ้งอะคับ ปรับลดตัวคูณดูแล้วลองใหม่ ตัวนี้วิ่งที่2.8-2.9น่าจะได้ 2.4 นี้มันเด็กๆ ไม่น่ามีปัญหา ไฟแรมกะcpu ก็สำคัญ ลองดันๆอัดๆ หาไฟที่เหมาะสมของแต่ละตัวให้ได้ก่อน โดนส่วนหยายก็ปะมานนี้
              ยืนยันด้วยครับ ของผมก็เป็นครับ
              ปรับ HT เหลือ คูณ 4 หรือ 800 อ่ะครับ ดันทะลุ 240 เลย

Comment

ผมปรับลงมาแล้วนะคับเหลือ 4x
                ไม่รุเกี่ยวกับ mb ป่าว
                เห็นว่าตัวนี้ดันไม่ไป
                หรือว่ามาจากสาเหตุอื่น แต่มันก้ไม่น่าจะดับไปเฉยๆนะคับ

Comment

ตอนนี้ลด htt เหลือ 3x คับ
                  แก้ไขหน่อยคับ คือมันเปิดได้แต่ มันจะขึ้น บูท เฟล ไรประมาณเนี่ยอะคับ
                  แต่เปิดเครื่องขึ้นมามันก้เป็นความเร็วที่ oc ไว้่
                  ผม oc ไว้อย่างนี้นะคับ
                  FSB 240
                  ตัวคูณ 10
                  HTT 3 x
                  ที่เหลือก้เหมือนเดิมอะคับ auto หมด

Comment

แรมไปไม่ไหวมั้งครับ

Comment

เหอๆแรมผมมัน kingston ธรรมดา สามัญ
                      ว่าแต่ควรจะเพิ่มไปแรมเท่าไรดีคับ มันสุดที่ 1.95
                      ส่วนซีพียูสุด 1.2 ไม่รู้จะเพิ่มไฟอะไรดี
                      แนะนำหน่อยคับ
                      แล้วบอร์ดตัวนี้มันตันเท่าไรคับ

Comment

ตัว ไม่ใช้ M2N-E นะครับ

Comment

มันขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างนะคับ ไฟก็มีผล ชิบแรมก็มีผล แต่ที่เห็นผลมากๆคือบอร์ดคับลากได้ไกลไม่ไกล3อย่างนี้ต้องดีอะคับถึงจะไปไกลkingstonอย่าไปเชื่อใจมันมากคับเห็นเจอปลอมกันเยอะนะคับลองเชคๆดู

Comment

ของผมแท้แน่นอนสำหรับแรม
                            ======
                            คือผมลองดันทุรังคล็อกไปที่ 2.5 อะไรจะเกิดก้ต้องเกิดวะ
                            ไฟปรับสุดเท่าที่บอร์ดจะทำได้ htt เหลือ 3x
                            พอเซพแล้วออกก้บูทเข้าวินโดส์ได้ปกติ
                            ลองเทสดู อ่าวทำไมคะแนนมันตกวะ(ใช้ pc wizard คับ)
                            พอลองไปดูใน cpu-z ความเร็วมันเหลือแค่ 1950 Mhz
                            ผมปิด cool'Queit แล้วนะคับ
                            เลยลอง restart ใหม่ ปรากฏว่าเครื่องมันดัง
                            ปี้บยาว 1 ครั้ง สั้น 2 ครั้ง
                            ผมเลยแกะถ่านไบออสออก แล้วใส่เข้าไปใหม่ ให้มันคืนค่าเดิมอะคับ

Comment

มันขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างนะคับ ไฟก็มีผล ชิบแรมก็มีผล แต่ที่เห็นผลมากๆคือบอร์ดคับลากได้ไกลไม่ไกล3อย่างนี้ต้องดีอะคับถึงจะไปไกลkingstonอย่าไปเชื่อใจมันมากคับเห็นเจอปลอมกันเยอะนะคับลองเชคๆดู

ดวง ก็มีส่วนนะ

Comment

Working...
                              X