Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAM Dual Channel + Single Channel ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAM Dual Channel + Single Channel ?

คือหากเราใช้ RAM 512 M x 2 อยู่ ทำงานร่วมกันเป็น Duo Channel แล้วถ้า เอาอีกตัวมา ใส่เพิ่ม(ตัวที่ 3) แบบว่าเอาเมียน้อยเข้าบ้าน แล้วเมียหลวงกับเมียน้อยจะตีกันไหม?
    ในส่วนของ Dual Channel มันจะยังทำงานเป็น Dual เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ?

มันน่าจะได้แรมที่เพิ่มขึ้นครับ ซึ่งน่าจะเห็นผลกว่า dual น่ะครับผมว่า

Comment

มันจะกลายเป็น single channel

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        มันจะกลายเป็น single channel
        คุณจะเป็นโสดอีกครั้ง คับ

Comment

เอาเมียน้อยเข้าบ้าน โดนเฉือนแน่ อิอิอิ

Comment

มันก็เร็วขึ้นอ่ะดิ คิดว่าน่ะ ...ต่างคนต่างอยู่ แต่ช่วยกันทำมาหากิน อิอิ

Comment

มันจะไกลเป็น Single จอจิครับ เพราะแรมไม่ครบคู่ Dual ไม่ได้

Comment

เป็นsingle ครับ

Comment

sindle คับ

Comment

ผลก็คือเป็น single คือท่านจะมีความจุแรมเพิ่มขึ้น แต่ความเร็ว (ในการอ่านและเขียน) ของแรมจะลดลง

ไม่ลองซื้อแรมเป็นคู่ล่ะครับ

Comment

ถ้าเป็น DDR2 ความเร็วไม่ลดลง (Read/Write ไม่แตกต่าง คือเท่าเดิม) แต่จะมีความจุเพิ่มขึ้น
                      ถ้าเป็น DDR1 ความเร็วลดลง แต่มีความจุเพิ่มขึ้น CPU ที่แรงๆ จะมีความเร็วตกอย่างเห็นได้ชัดครับ เพราะว่าติดปัญหาที่ชาวบ้านเรียกว่า คอช้าง (เบียร์ นะ) หรือคอขวด นั่นเอง อิอิอิ

หมายเหตุ DDR2 มันจะไม่ค่อยเป็นคอขวดสักเท่าไรเพราะว่าส่วนมาก Bandwidth จะมากกว่า CPU

Comment

Working...
                      X