Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามอุณหภูมิของผู้ใช้ P4 3.0 GHz หรือ M/B ASUS P5GD1PRO หน่อยว่าของผมผิดปกติไหม?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามอุณหภูมิของผู้ใช้ P4 3.0 GHz หรือ M/B ASUS P5GD1PRO หน่อยว่าของผมผิดปกติไหม?

อยากถามอุณหภูมิของเครื่องนะครับ สเปคเครื่องที่ใช้คือ
    CPU = P4 3.0 GHz LGA775 Presscott
    M/B = ASUS P5GD1PRO
    ผมได้ทดลองเปิดใน BIOS ดูแล้ว
    เปิดใหม่ๆก็พุ่งถึง 52 องศาเซลเซียสแล้ว
    พอเปิดได้ 5-10 นาที อุณหภูมิก็พุ่งไปถุง 67 องศาเซลเซียสแล้ว
    ใครพอมีวิธีการแก้ปัญหาให้ผมหรือเปล่าครับ กำลังกลุ้มใจมากๆ

ผมเคยใช้ตัว 3.2 อุณหภูมิก็พุ่งแบบนี้ล่ะครับ
    ลองจัดทางลมในเคสดีๆอาจจะช่วยได้นะครับ

ไม่ก็ลองหา ซิงค์ดีๆ+ซิลิโคนใหม่ก็น่าจะเย็นลง

มีเพื่อนหลายคนใช้ตัวนี้อยู่ก็เห็นพุ่งกันทุกคนนะครับ (สแตนดาร์ด)
    เข้าใจว่าคงเป็นธรรมชาติของตระกูลนี้อยู่แล้วรึเปล่า
    เคยเจออยู่ทีนึง เพื่อนถอดพัดลมมาเช็ด ขาประกอบอัดซิลิโคนหนาไปหน่อย
    พุ่งขึ้นเลข 7 กันง่ายๆ ถอดประกอบใหม่กันแทบไม่ทัน

Comment

ของผมpentium d 3.0 ร้อนโคตรเปิดมา60เเล้วเล่นหนักๆ70 เลยเปลี่ยนsinkลดลงเหลือ50เล่นหนักๆไม่เกิน60

Comment

ปกติครับ Confirm

Comment

ประมาณนี้แหละ ครับ P4 630

Comment

ทำมะดาครับเพ่น้อง Presscott ร้อนแรงอยู่แว้ว

Comment

ปรกติครับ

Comment

Originally posted by Sabretooth View Post
                ทำมะดาครับเพ่น้อง Presscott ร้อนแรงอยู่แว้ว
                ถูกต้องนะคร้าบ ขึ้นชื่อว่า Presscott ร้อนแรงไม่มีใครเกินแล้วคร้าบ
                ผมเปิดมา ทำงานนิดหน่อย อุ่นๆ 50-53
                เล่นเกมหนักๆนานหน่อย 65-70 อ่าสุดยอด เสียงพัดลมยังกะโรงสีข้าว

Comment

ระวังอย่าให้เกิน 80 เป็นพอ

เดียวขาอ่านจะละลาย แบบผม

(MBพัง Cpuไม่เป็นไรเลย)

Comment

ของผม P4 3.0 Prescott 478 อุณหภูมิก็ประมาณนี้ครับ idle 52-55 Full 63-65 แต่ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ท่าน จขกท. กังวลเรื่องที่อุณภูมิมันพุ่งเร็วเกินใช่ไหมครับ จากประสบการณ์ผมนะที่ใช้ 478 อยากให้ดูที่รอบพัดลมก่อนเลยครับถ้าอุณหภูมิมันสูงขึ้นรอบพัดลมมันต้องเยอะขึ้นตามด้วย เพราะผมเคยเจอของผมเองตอนเล่นเกมมันขึ้นถึง 68 องศา แต่รอบพัดลมมันวิ่งแค่ 2700 รอบ ทั้งๆที่ตามปกติพัดลมต้องหมุน 4200 รอบ แล้ว สาเหตุมาจากผมไปปิดโหมด(ไม่รู้ชื่ออะครับ)ของโปรแกรม AI Booster ของ mb asus รอบพัดลมเลยนิ่งที่ 2700 รอบ

ตอนนี้อุ่นใจแล้วครับเพราะผมเพิ่งถอย andy+ซิลิโคน MX1 มาเมื่อวาน ตอนนี้ idle 44-47 full 53-55 แล้วแต่อุณหภูมิรอบๆห้องครับ พัดลมเดิิมๆด้วยครับตามสเป็คคือ 1200 รอบ ก่อนซื้อก็ถามท่านทั้งหลายและหาข้อมูลในเวปนี้แหละครับ กระทู้ผมเมื่ออาทิตย์ก่อนเอง จริงๆอยากใช้ ultra 120 extream ตามที่มีคนแนะนำน่ะครับแต่งบไม่ถึง T_T

ยาวไปนิดแต่มาจากประสบการณ์ของผมเองนะครับ ไม่ไ่ด้คิดโฆษณาของด้วยครับ หวังว่าคงช่วยท่าน จขกท. ได้บ้าง เพราะผมเองก็เคยกังวลกับเรื่องของความร้อน cpu เงินก็ไม่มีเปลี่ยน system บ่อยๆเหมือนคนอื่นด้วยครับ

Comment

ความร้อนเหมือนของผมเลย
                      หาวิธีแก้แล้วก็เหมือนเดิม (เปลี่ยนซิงค์ CPU)

Comment

Working...
                      X