overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: คือผม oc E6742 ไว้นานแล้วอะ อยุ่ดีๆ วันนี้ พอเปิดเครื่องมามันเรียกเปิดหน้าจอไม่ติด

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

Default คือผม oc E6742 ไว้นานแล้วอะ อยุ่ดีๆ วันนี้ พอเปิดเครื่องมามันเรียกเปิดหน้าจอไม่ติด

คือผม oc E6420 ไว้นานแล้วอะ 2.7 เปิดไว้ทั้งวันก็ไม่มีปัญหาอะไร อยุ่ดีๆ วันนี้ พอเปิดเครื่องมามันเรียกเปิดหน้าจอไม่ติด พอหน้าจอไม่ติดมันก็บู เรียกไบออสสำรองขึ้น ถามหน่อยคับว่า ผมoc จาก 2.13@2.8 เนี่ย ผมเพิ่มไฟแค่ cpu พอหรือป่าวอะ แรม bus เปง 350 อ่ะคับ
    แล้วตอนนี้ลองเพิ่มไฟที่ FSB ดู+ไปอีก 0.1V แล้วก็cpu 1.356V ควรปรับไฟแรมเพิ่มหรือป่าวอะคับ+0.1V ตอนนี้ใช้ Sink เดิมๆ เปิดฝาเคส พัดลม 22'' เป่าไกลๆ เอิ๊กส์ๆ -*-ช่วยตอบทีคับ

ปล. พิมพ์ผิด มะใช่ 6742 นะคับ -*-
    Last edited by Poomsan; 4 Jun 2007 at 04:46:30.

OverclockZone Member Poomsan's Avatar

ลืมไปอีกเรื่องนึงคับ บอร์ดผม DS3 rev3.3 มันมีปรับไฟตั้งหลายที่อะคับ มี cpu/ram/fsb/overclock volgate อะไรสักอย่างอีกที่อะคับ อันไหนมันทำไรบ้างแล้วเพิ่มอันไหนบ้างอะคับ ตอบทีเด้อ

ปล. ตะกี้ลอง restrat คอมดู ผมปรับเปง 2.8 เพิ่มไฟ cpu+fsb เข้า window ครั้งที่ 2 ปุ๊ปค้างเลย เอิ๊กส์ๆ -*- เลยต้อง reset ไปลองปรับ ไอ voltgate อะไรเนี่ยแหละ +ไปอีก 0.1v -*- งงแดกคับ
    Last edited by Poomsan; 4 Jun 2007 at 04:59:05.

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

เข้ามาเพราะ 6742 เนี่ยแหละครับ อิอิ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ลองเล่นแรมดูนะครับขุดกระทู้เก่าหน่อยนะ มีคนเค้าอธิบายไว้ละเอียดแล้ว

Quote Originally Posted by ARES View Post
    เข้ามาเพราะ 6742 เนี่ยแหละครับ อิอิ
    ซะงั้นอ่ะเข้ามา เพราะ 6742 lol~

แล้วจะใช้คำไร ขุดง่ะ -*- เพื่อถามเรื่องเนี้ยง่ะ

ตอนแรกอ่านไปอ่านมา ก้ไปเพิ่มไฟแรม ส่วนไปเจออีกคน บอกว่าเพิ่มไฟ fsb บอกไฟอื่นเดิมๆ ชักเริ่ม งง และ ไขให้กระจ่างทีจิ งง ตึ๊บ สรุปตอนนี้ เพิ่ม ram +0.1V / FSB +0.1V ไว้ก่อน -*-

ส่วนที่ oc ไปเท่าไหร่ ดูใน ลายเซ็นเลยคับ - -
    Last edited by Poomsan; 4 Jun 2007 at 05:32:09.

ทดแรมเป็น 1:1 ยังล่ะ

ทดแว้ว ค๊าบบ
    แหม ท่าน Ares ถ้าไม่ทดแรม 1:1 cpu วิ่งไปที่ 2.80 แรมจะวิ่งแค่ 700 ได้ไง -*-

อย่างนี้อุณหภูมิปกติป่าวอะคับ sink เดิมๆ 2.13@2.8

OverclockZone Member

ลองลดมา2.6ดูสิอาจจะผ่านclock ไปนานๆมันอาจจะล้าก็ได้ครับ

Quote Originally Posted by oomnejang View Post
    ลองลดมา2.6ดูสิอาจจะผ่านclock ไปนานๆมันอาจจะล้าก็ได้ครับ
    นานของผมมาน 2 - 3 วันเองง่ะ -*-

เอาน่า มันยังไม่เข้าที่ อย่าคิดมากเลยครับ

ใช้ๆไปถ้าไม่แฮ้งไม่ขึ้นจอฟ้าก็ไม่เป็นไร เปิดไม่ติดทีสองทีเรื่องธรรมดามาก เอาไว้ถ้าเปิดไม่ติดเลย ค่อยเคลมทีเดียว haha~..

OverclockZone Member
    Ramintra , Bangkok

Quote Originally Posted by ARES View Post
    เอาน่า มันยังไม่เข้าที่ อย่าคิดมากเลยครับ

ใช้ๆไปถ้าไม่แฮ้งไม่ขึ้นจอฟ้าก็ไม่เป็นไร เปิดไม่ติดทีสองทีเรื่องธรรมดามาก เอาไว้ถ้าเปิดไม่ติดเลย ค่อยเคลมทีเดียว haha~..
    พูดเหมือนให้ทำใจเลยนะครับ อิอิ

OverclockZone Member Altimis's Avatar
    โลกที่เต็มไปด้วยอิงจูกับสาว ๆ ปราศจากบุรุษเพศและเพศที่สาม

e6420 กับแรม G-Skill คล้ายของผมเลยครับ แต่ของผม "e6400" กับแรม G-Skill เหมือนกัน

บอร์ดชิปเซ็ต 965 เหมือนกัน แต่คนละยี่ห้อกัน ของผมเป็น P5B นะ

e6400 กะบอร์ดชิปเซ็ต 965 โดยมากสามารถดันไปวิ่งเล่นที่ @3.2 Ghz แบบไม่มีปัญหาใด ๆ ด้วยซิ๊งเดิม ๆ นะครับ Full load ไม่เกิน 65 (ห้องร้อน 32 องศา) Idle 49 องศา พออุ่น ๆ ครับ ไม่ได้เอาพัดลมเป่าหรืออะไรทั้งนั้น แค่เปิดฝาเคสให้ระบายลมร้อนออกก็พอ

เท่าที่ผมดูนะครับ คาดว่า PSU ของท่านอาจจะจ่ายไฟไม่พอครับ 460 watt ใส่ 8800 GTS เสียว ๆ อยู่เหมือนกันครับ (เหมือนเคยเห็นว่า recommend 400 watt+)

คาดว่าพอคุณเอามา clock CPU กับ Ram เข้าไปด้วย ทำให้เกิดปัญหาไฟไม่พอหรือเปล่าน่ะ ผมว่าน่าลองยืมเพื่อนคนที่มี PSU สัก 600 watt มาลองใช้ดูสิครับ ผมว่ามันหายปลิดทิ้งแน่ ๆ

อีกจุดที่น่าสังเกตอยู่ก็คือ Ram bus 667 แต่ดันไปวิ่งอยู่ที่ 700 ซึ่งตรงนี้มีปัญหาทำให้ Ram ไม่เสถียรหรือไม่? บางทีชิปแรมอาจจะไม่ไหวน่ะครับ แม้ว่าจะดันไฟแล้วก็ตาม (แต่น่าสงสัยอีกว่า ดันไฟอ่ะ ไฟพอใ้ช้หรือเปล่า...)

Bookmarks

Bookmarks