Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องอ่านDvDอ่านภาษาแปลกๆไม่ได้อะค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องอ่านDvDอ่านภาษาแปลกๆไม่ได้อะค่ะ

คือ มี ไดร์ DVD อยุ่ 2 ตัว ตัวแรกอ่านได้หมด แต่อีกตัวอ่านภาษาแปลกๆไม่ได้เลยคะ
    มีวิธีแก้ยังไงเพราะบางทีไช้ไดรตัวที่กล่าวลงโปรแกรมก็ลงไม่ได้เหมือนมันเลือกอ่าน
    เกี่ยวกับยี่ห้อของไดร์cdด้วยหรือป่าว

ใช้โปรแกรมอะไรเปิดอ่ะเนี่ยะ ลองเข้าไปดูการตั้งค่าในโปรแกรมนั้นดูนะ ผมว่าปัญหามันอยู่ตรงนั้นแหละ ไม่น่ามีปัญหาเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์หรอก....

Comment

คือมันเป็นทุกโปรแกรม เปนเฉพาะ ตัวDVD drive
      มี CD RW กับ DVD drive 2 ตัวอะค่ะ
      ตัวCD RW อ่านได้ทุกแผ่น
      ส่วนตัวDVDก็อ่านได้หมดยกเว้นภาษาต่างด่าว แบบ âçºÒŶ١ÂÖ´ ไม่ได้ค่ะ แบบว่าไฟล์หนังWMVชื่อâçºÒŶ١ÂÖ´เปิดด้วยWindows Media Playerหรือโปรแกรมอื่นๆ เครืองDVDก็จะพยายามอ่านนานมากแแล้วก็อ่านไม่ได้ กะลงโปรแกรมบางโปรแกรมไช้ DVD อ่านไม่ผ่านโปรแกรมประเพทมีไห้เลือกภาษาเยอะๆ(ไม่รู้คิดไปเองป่าว)
      แต่ถ้าเป็นไฟล์ภาษาอังกฤษหรือไทยอ่านสบายบรือค่ะ

ลองถอดสายสลับกันดูแล้วก็ไม่หาย

ขอโทษนะค่ะพิมยาวนิดนึงเพราะ พยายามบอกอาการเท่าที่รู้ไห้ละเอียดค่ะ อ่านๆหน่อยเด้อ^ ^
      ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบจ้าาาา

Comment

ดันๆๆๆ เพราะไม่มีไครตอบ

Comment

เอางี้ดีกว่า ปัญหานี้งง คงต้องใช้สูตรดั้งเดิมในการแก้ปัญหา คงต้องลองถอดCDใส่เพียงแค่อันเดียวแล้วลองเทสดูซักวันก่อน ลองเปิดมันหลายๆแผ่น เทสดูทุกโปรแกรม พอมาอีกวันนึงค่อยทำเช่นกันกับCDอีกตัว แล้วลองเก็บข้อมูลนำมาเปรียบเทียบกับดู ถ้าไม่ได้เป้นกับsoftwareก็เพ่งเล็งไปที่hardwareเลยที่นี้....

ปล.ท้ายที่สุดคงต้องลงOSใหม่ เพราะผมเชื่ออย่างนึงว่า โปรแกรมคงเกิดการendcodeผิดพลาดแน่ๆ เหตุจากsoftwareบางตัว....

Comment

ขอบคุนคุณเดียร์ มากค่ะ

รู้เเระว่ามันเป็นที่ฮารแวร์ มันจะอ่านแผ่นไรท์บางแผ่นไม่ได้ไม่เกี่ยวกับภาษาตกหลุมพลางซะเรา

ได้คำแนะนำเลยลองทำตามดู DVD-ROM LITE-ON อ่านสู้ CD-RW SAMSUNG ไม่ได้หรือนี้ หุหุ สงสัยซื้อของ LITE-ON รุ่นราคาถูกแหงๆ รุ่นแพงไม่น่าเป็น

ขอบคุน คุณDEAR และเวป OC จ้า
            สมัครเมมดีก่า ท่าท่างต้องมาถามอีกเยอะ

Comment

Working...
            X