Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม: D9 คืออะไรครับ เกี่ยวกับแรมยังไง (อาจารย์ให้หาความหมายครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม: D9 คืออะไรครับ เกี่ยวกับแรมยังไง (อาจารย์ให้หาความหมายครับ)

ที่ ม.อุบล อาจารย์ถามเรื่องที่ว่านี้แหละครับ ใครทราบอธบายมาหน่อยนะครับ ผมจะไปทำวิจัย

D9 นี่เป็นรหัสของ week ที่แรมชุดนั้นผลิตออกมา

เรียกกันติดปากว่า "Week เทพ"

ข้อดีของมันคือ Overclock ได้มากกว่าปกติครับ แต่ถ้าใช้งานเดิมๆก็ไม่ผลอะไร

ลอง search หาข้อมูลเพิ่มเติมเอานะในบอร์ด OCZ นี่ล่ะ

Comment

มันคือ รหัสผลตัว ชิป ramครับ เป็นของยี่ห้อ Micron ยี่ห้อชิปนะ แต่ตัวชิปนี้จะไปอยู่บนแผงram ยี่ห้ออาไรอีกเรื่อง ส่วนในเชิงลึก D9มีความหมายว่าอาไรมั่งนั้นไม่รู้ แต่มานคือรหัสการผลิตแน่ๆ

Comment

D9 เป็นรหัสสายการผลิตแรม DDR2 ที่พวกฝรั่งเรียกกันติดปากครับ แต่จริงๆแล้วมันคือแรมของ บ.ไมครอน(Micron) ครับ ถ้าอยากได้รายละเอียดลองไปเข้าเวบของเค้าดูครับ ละเอียดยิบเลย

Comment

D9 จะแบ่งได้อีกหลายรหัสเลยครับแต่ที่เล่นกันส่วนใหญ่ตอนนี้ก็จะมี GMH กะ GKX รหัสแรง

Comment

ไม่มีอะไรในกอไผ่ครับ เป็นแค่ชื่อเรียก

D9 เป็นชื่อรหัสเม็ดแรมของบริษัท Micron ครับ ซึ่งแรมที่ใช้เม็ดแรมตระกูลนี้ สามารถโอเวอร์คล๊อก ได้ดี แต่ไม่ได้ดีทุกตัวนะ ตัวแรงก็จะเป็น D9GKX ก็มีคนทำให้มันวิ่งที่ 1100 CL3 มาแล้ว

มันจึงเป็นสิ่งที่คนชอบโอเวอคล๊อกพยายามสรรหากันครับ และส่วนใหญ่ D9 จะอยู่ในแรมหรูๆราคาแพงครับ จะมีหลุดมาบ้างในแรมราคาถูก หาไม่ง่าย นานๆมาที

D9 ก็จะมีหรัสต่อท้ายตามมาอีก เช่น D9GKX D9GQG D9HCD D9HCJ D9GMH D9GRM D9JFN D9GCT D9GKW D9GRL D9GRN....ฯลฯ

ซึ่งมันไม่มีความหมายอะไรลึกซึ้งเลยครับ

ถ้าอาจารย์ถามว่า แล้วทำไมมันถึงแรงกว่าบริษัทอื่น.....คงต้องให้อาจารย์ไปถามวิศวกรของบริษัท Micron ล่ะครับ ว่าออกแบบมายังไง มันถึงแรงกว่ามาตราฐาน Jedec ...อาจจะต้องใช้เงินหลายล้านเพื่อซื้อข้อมูลทางการค้าแบบนี้ ..ไม่ใช่เรื่องอะไรที่จะเอาไปทำวิจัยในชั้นเรียนหรอกครับ
            Last edited by ARES; 4 Jun 2007, 14:29:08.

Comment

จารย์ ....รู้เรื่องนี้ด้วย หุหุ D9 ..... ไม่แน่จารย์คุณอาจเล่นอยู่ใน OCZ ก็ได้ 555+

ดีไม่บอกว่าเอา D9 มาส่งอาจารย์คนละตัว 555+

Comment

ขอบคุณครับ ทุกคนใจดี เด๋วผมบอกอาจารย์แวะมา OCZ ว่างๆ เมื่อไร

Comment

D9 ไม่รู้ รู้แต่ D2B *-*

Comment

Originally posted by yoshiki2006 View Post
                    - -"

Comment

Originally posted by yoshiki2006 View Post
                      กร้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ทำไปด้ายยยย

Comment

จารย์ เล่น OCZ ไม่ก็ Vmod ชัวเลย 555 ไม่แน่เขาอาจจะอ่านกระทู้นี้อยู่ก็ได้ กร๊ากกกก

Comment

ผมเป็นอาจารครับ อ่านอยู่เรย 5555+

Comment

Working...
                          X