overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: อยากทราบเสป็กของเครื่องที่ใช้ตัดต่อvideoครับ

streetside_dog
    Guest

Default อยากทราบเสป็กของเครื่องที่ใช้ตัดต่อvideoครับ

เครื่องทั่วไปนี้ก็ทำได้หรือปล่าวครับหรือว่าต้องให้สเป็คสูงไม่ได้ทำเปนอาชีพนะคับ

ทำแค่บางโอกาศเท่านั้น

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

แล้วเครื่องที่ท่านใช้อยู่มีอะไรบ้างละครับ
    จริงๆมันทำได้หมดแหละครับ 1G ยังทำได้เลย

streetside_dog
    Guest

p4 3ghz vga X300 แรม2gbคับ

ไม่ทราบว่าvgaนี่พอหรือป่าว

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

X300 ผมก็ใช้อยู่ ไม่มีผลกับการ ตัดต่อมากหรอกครับ CPU กับแรมครับ ซึ่งชุดที่บอก สบายมากครับ ยิ่งไม่ได้ทำเป็นอาชีพ เหลือๆครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

C2D เลยครับ ลื่นปื้ด ลื่นปื้ด....

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ในหัวผม มันสำคัญที่ Harddisk เยอะ+ 1394 IEEE

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

ผมว่ามันเน้น cpu อ่ะ ทุกวันนี้ผมใช้ Athlon X2 3600+ ตัดต่อเพลง, หนังใน Sony Vegas 7.0d แล้วไปเทียบกับ Athlon 3000+ แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดเลย แรม 1 gb ก็ยังเหลือๆอยู่ ส่วนการ์ดจอออนบอร์ดผม GF6150 สบายๆ

OverclockZone Member

เป็นผมถ้างบมาก เล่น e6600 ดีก่านะแรงมากๆ

ถึง จขกท ครับ ไม่ต้องเป็นกังลวว่าเครื่องท่าน จะทำงานที่บอกไม่ได้นะครับ อ่านแล้วอาจจะชักไม่มันใจ เวปนี้ชอกความแรงครับ อิอิ สเปคที่ท่านมีอยู่ ไร้แผ่นเถื่อน ขายเป็นอาชีพเสริมได้สบายครับ อิอิ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ถึง จขกท ครับ ไม่ต้องเป็นกังลวว่าเครื่องท่าน จะทำงานที่บอกไม่ได้นะครับ อ่านแล้วอาจจะชักไม่มันใจ เวปนี้ชอกความแรงครับ อิอิ สเปคที่ท่านมีอยู่ ไร้แผ่นเถื่อน ขายเป็นอาชีพเสริมได้สบายครับ อิอิ
    ซัก 100 แผ่น เป็นไง ครับ 555

OverclockZone Member Axus's Avatar

ผมใช้มาตั้งแต่ AMD K6-2 450 แรม256 ยังไม่มีปัญหาเลยครับ แต่renderทีเป็นชาติเลยครับ
    ถ้าทำเป็นอาชีพเอาE6600 แรม1GB VGAอะไรก็ได้แต่ถ้าไม่ออนบอร์ดก็ดีไม่กินแรมระบบ HDDต่อRAID 10 ครับ รองรับHDสบายๆครับ แต่ถ้ามีrender 3dด้วยควรจะใส่การ์ดจอแรงหน่อยครับ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ซัก 100 แผ่น เป็นไง ครับ 555

xxx ทั้งนั้นเลยอะ โอโฮ

คนหลอกลวง
    Guest

Talking

แล้วแต่เจ้าของกระทู้ว่าใช้โปรแกรมอะไรตัดต่อ ถ้าพวก Ulead - Premiere Pro 2.0 - Vagas 7.0 ละก็ สบายๆละครับ ทั้งซีพียู แรม การ์ดจอ เพียงแต่ Premiere Pro 2.0 ในเว็ปของ Adobe อาจจะระบุการ์ดจอ โหดไปหน่อย แต่การ์ดจอที่ท่านมี เพียงพอแล้วละครับ

ซีพียูที่มี อาจจะ เอ็กปอร์ทงานออกมาช้าหน่่อย แต่ก็ไม่ได้ทำบ่อยๆ เป็นอาชีพนี่ครับ คนตัดต่ออิสระบางคนยังใช้เครื่องเสปกต่ำกว่าของท่านเจ้าของกระทู้เลยครับ

ถ้าเป็นพวก Avid ซึ่งเป็นโปรแกรมสำหรับมืออาชีพ เสปกนี้ก็สบายๆ

จะมีปัญหาก็เฉพาะกับโปรแกรมบางตัวที่ใช้การ์ดจอช่วยในการประมวลผลมากๆ อย่าง Liquid หรือที่ใช้การ์ดเฉพาะ อย่าง DPS แต่นั่นก็เป็นโปรแกรมสำหรับเป็นอาชีพที่ต้องการความเสถียรของระบบที่ออกแบบมาเฉพาะ และความรวดเร็ว มากกว่ามือสมัครเล่น

สรุปว่าพอสำหรับโปรแกรมตัดต่อที่ผู้ใช้ทั้วไปนิยมใช้กัน เช่น Premiere Pro 1.5 -2.0 Vagas 6.0c -7.0 Ulead Studio 10

แถมลิงค์ไประบุเสปกของการ์ดจอ ในโปรแกรม Premiere Pro 2.0 ตามเสปกของ Adobe (อย่าไปเชื่อ Adobe ให้มาก การ์ดจอไม่ต้องระดับนั้นก็สามารถใช้เอฟเฟกของ Premiere Pro 2.0 ได้ทุกตัวแล้วล่ะ ) ลิงค์ด้านล่านครับ อ้าวเป็น Premiere Pro CS3 ซะแล้ว

http://www.adobe.com/products/premiere/systemreqs/

Bookmarks

Bookmarks