Announcement

Collapse
No announcement yet.

เห็นพูดกันหลายคนว่า...ATI นั้นเล่นเกมส์สู้ NVDIA ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ATI / NVIDIA
    ชอบค่ายใหน รุ่นใหน ใช้แล้วพอใจ สบายใจ ซื้อโลดครับ คนเราชอบไม่เหมือนกัน
    แต่ผมชอบ มอไซค์ HONDA ครับ อะใหล่เยอะดี หาง่าย เสียมาซ่อมได้เลยไม่ต้องรออะไหล่ นะ 555

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
      นึกว่า ชอบแรงเอาสีเขียว ชอบเสียวเอาสีแดง
      แหม่ก็ท่าน เกือบพิมผิดเหมือนกัน ว่าแต่ท่านเหอะชอบไหมอ่ะ

Comment

จากใจคนใช้ 2 ค่าย

ATI ภาพ สวยงาม สีสด เนียนตา ความรู้สึกที่ได้คือ ความสบายตา แต่ความเนียนของภาพ เล่นเกมส์กระตุกจังว้า

NVIDIA ภาพก็งั้น ๆ เล่นเกมส์ดูมันเป็นหยัก ๆ ชอบกล ATI ไม่ยักเป็นแฮะ แต่ลื่นปรู๊ดดดี

อย่าซื้อ ยาฆ่าหญ้า ล่ะ เตือนแล้วนะ

Comment

มีความรู้สึกว่า nVidia จะเฟรมเรทดีกว่า เมื่อไม่เปิด AA+AS แต่จะแพ้ ATI หากเปิด AA+AS ใน Resolution ที่เท่ากัน

Comment

มันเล่นได้หมดแหละครับ ชอบอันไหน ซื้อไปเลย ATi เล่นเกม Nvidia (Doom3)ได้ Nvidia ก็ไปเล่นเกม ATi ได้(Half life2)

แต่จำได้เลย เมื่อก่อน บอร์ด Nforce2 ใส่การ์ด ATi แล้ว จะเล่นเกมไม่ได้ เอ๋อตลอด แบบมันตีกันเอง ชิพเซท-การ์ดจอ

Comment

อันนี้แล้วแต่ศรัทธาเลย ส่วนตัวผมไม่มีตัง ซื้อไว้แรงอีกนานอิอิ Power By Nvidia เพราะ เมื่อถึงจุดๆนึงเกมส์ออกมาโหดๆ แล้วเราก็ปิด aa+af ซะ 5555555+ ลื่นโลด ก๊ากกก

Comment

อยากลอง ATi ดูบ้างนะ

อุดหนุนแต่ nVidia มาตลอด... แต่ตอนนี้ ATi มันยังไง ๆ อยู่อ่ะ การ์ดรุ่น TOP มันพิลึก ๆ

แต่น่าสนตรงที่ว่า...

การ์ดรุ่น TOP ของ ATi มันสนับสนุน Direct X 10.1 ด้วยอ่ะ เค้าอ่านผิดเปล่าเนี๊ย!! มันมี 10.1 โผล่มาซะแล้ว

ลังเลแล้วสิท่าน...

====================================
                คำถามนอกเรื่องครับ ใครช่วยตอบกระผมได้จะขอบคุณมาก
                ====================================
                ก่อนอื่นการ์ดจอของผมคือ EN7800GTX

เข้าคำถามเลยครับ (ขออนุญาตินอกเรื่องสักข้อ)

ไอ AF เนี่ย... ผมไม่เข้าใจการทำงานของมันนะครับ เปิด AF 16x กะเปิด AF 4x ทำไมประสิทธิ์ภาพกับเฟรมเรทมันไม่ต่างกันเลยล่ะครับ? แต่ภาพระยะไกลเนียนตาขึ้นหน่อยนึง (แต่คงสู้ ATi ไม่ได้ เก็บงานเรียบร้อยกว่า) เลยกลายเป็นว่าผม ผมสู้เปิด AF 16x สุด ๆ ไปเลยดีกว่า

Performance ไม่ต่างกัน เอากะมันสิ... ใครทราบจริงเท็จเป็นยังไงครับ? เปิดมากเปิดน้อยมันไม่ต่างจริง ๆ หรือ Option นี้มันไม่กินแรง??? (แต่เปิด AA เยอะเกินนี้มีสะดุดหน้าแหกฮะ)
                Last edited by Altimis; 5 Jun 2007, 01:21:57.

Comment

- 10 หรือ 10.1 มันก็ไม่ต่างกันหรอกครับ 10.1 มันเเค่เพิ่มฟังก์ชั่น Anti Aliasing เข้าไปในตัว API เลย เหมือนว่าเกมที่ใช้ 10.1 จะถูกบังคับใช้ AA โดยอัติโนมัติ

- อาจจะเป็นเพราะ ยังใช้ที่ความละเอียดต่ำๆ ครับ เลยยังไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง ลองที่ความบะเอียดสูงๆดูครับ

Comment

กระทู้อมตะ
                    Last edited by witchtuya; 5 Jun 2007, 18:26:30.

Comment

Originally posted by Altimis View Post
                      อยากลอง ATi ดูบ้างนะ

อุดหนุนแต่ nVidia มาตลอด... แต่ตอนนี้ ATi มันยังไง ๆ อยู่อ่ะ การ์ดรุ่น TOP มันพิลึก ๆ

แต่น่าสนตรงที่ว่า...

การ์ดรุ่น TOP ของ ATi มันสนับสนุน Direct X 10.1 ด้วยอ่ะ เค้าอ่านผิดเปล่าเนี๊ย!! มันมี 10.1 โผล่มาซะแล้ว

ลังเลแล้วสิท่าน...

คำถามนอกเรื่องครับ ใครช่วยตอบกระผมได้จะขอบคุณมาก
                      ก่อนอื่นการ์ดจอของผมคือ EN7800GTX

เข้าคำถามเลยครับ (ขออนุญาตินอกเรื่องสักข้อ)

ไอ AF เนี่ย... ผมไม่เข้าใจการทำงานของมันนะครับ เปิด AF 16x กะเปิด AF 4x ทำไมประสิทธิ์ภาพกับเฟรมเรทมันไม่ต่างกันเลยล่ะครับ? แต่ภาพระยะไกลเนียนตาขึ้นหน่อยนึง (แต่คงสู้ ATi ไม่ได้ เก็บงานเรียบร้อยกว่า) เลยกลายเป็นว่าผม ผมสู้เปิด AF 16x สุด ๆ ไปเลยดีกว่า

Performance ไม่ต่างกัน เอากะมันสิ... ใครทราบจริงเท็จเป็นยังไงครับ? เปิดมากเปิดน้อยมันไม่ต่างจริง ๆ หรือ Option นี้มันไม่กินแรง??? (แต่เปิด AA เยอะเกินนี้มีสะดุดหน้าแหกฮะ)

อันนี้จริง 555 ตอนเปิด AF*16 ไม่รุ้สึกอะไร แต่พอเปิด AA จาก *4 เปง *8 หรือ *16 บางเกมส์นะ กาตุกเล่นและปวดตา ถึงมันจะกาตุกมะมากก้เหอะ -*- ยอมดุภาพกากๆ ดีก่าปวดตา เอิกสๆ

Comment

มีตังเท่าไรก็ซื้อ พอที่ซื้ออันใหนก็พอเถอะท่าน เหอะๆๆ...สรุปแล้วแต่งบ

Comment

Originally posted by poqepaq View Post
                          มีความรู้สึกว่า nVidia จะเฟรมเรทดีกว่า เมื่อไม่เปิด AA+AS แต่จะแพ้ ATI หากเปิด AA+AS ใน Resolution ที่เท่ากัน
                          ใช่แล้วครับ บางเกมส์ nvidia เปิด AA+HDR ไม่ได้ด้วยเช่น Test Drive Unlimited
                          ปล. Series 8 ได้แล้ว

Comment

INTEL กับ AMD แล้วก็ ATI กับ NVIDIA อันไหนจะดีกว่ากัน ให้ฟังจากผู้ใช้หลาย ๆ คน แล้วเปรียบข้อดี ข้อด้อย ของแต่ละอย่าง แล้วใช้ตัวเองเป็นหลักในการตัดสินใจเลือกว่าชอบแบบไหนมากกว่ากันครับ

Comment

ผมสงสัยมานานแล้ว ถือโอกาสถามซะเลย AA+AS คืออะไรครับ เห็นพูดกันจัง งง (กำลังศึกษา เรียนรู้ อยากรู้ๆไว้ประดับความรู้อ่ะ จะได้ทันชาวบ้านเขา อิอิ)

Comment

ผมสงสัยมานานแล้ว ถือโอกาสถามซะเลย AA+AS คืออะไรครับ เห็นพูดกันจัง งง (กำลังศึกษา เรียนรู้ อยากรู้ๆไว้ประดับความรู้อ่ะ จะได้ทันชาวบ้านเขา อิอิ)
                                AA = Anti Aliasing คือ function ของกาดจอรุ่นหลังๆ มา ที่จะช่วยลบลอยหยักของภาพออก ทำให้ภาพดูเนียน
                                AF = Anisotropic Filtering คือ การเกลี่ยภาพให้ในระยะไกลๆ ดูสมจิงสมจังขึ้น (ในกาดสมัยก่อนไม่มี ภาพจะดูมัวๆ ไม่ชัดในระยะไกล)

รูปนี้ AA 4X กับ AF 16X คับ (สังเกตุว่า รอยหยักตามขอบภาพจะดูเรียบ ไม่มีหยักเหมือนปกติ และที่ส่วน ของที่อยู่ไกลๆ จะดูเนียนสมจริง ไม่มัวคับ)

Comment

Working...
                                X