overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: การ์ดเสียง มันมีผลกระทบ ด้านความเร็วและประสิทธิภาพ ของเครื่องไหมครับ

OverclockZone Member

Smile การ์ดเสียง มันมีผลกระทบ ด้านความเร็วและประสิทธิภาพ ของเครื่องไหมครับ

ผมเคยใช้การ์ดเสียง PCi ตั้งแต่ P133 จน หันไปใช้ On board asus ตั้งแต่นั้นก้อไม่เคยใช้การ์ดเสียงแยก อีกเลย ครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการ์ดเสียงสักเท่าไหร่ครับ

-ไม่ทราบว่าการ เพิ่ม การ์ดเสียง จะช่วยให้ CPU ทำงานน้อยลง หรือ หนักขึ้น หรือป่าวครับ

-และการ์ดเสียง ที่ระบบเสียง 5.1 หรือ 7.1 ของแบรนตลาดในปัจจุบัน มันต่างจาก การ์ด Onboard
    มากไหมครับในเครื่องของคุณภาพ...

-รุ่นที่แนะนำ ราคาไม่แพงน่ะครับ (แน่นอนถ้าแพง..มันต้องดีสมราคาอยู่แล้ว แต่อยากรู้ว่ามีของถูกราคาดีไหมครับ)

ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบฟังเพลง การ์ดเสียงดี ...ลำโพงห่วย.. หรือ การ์ดเสียงห่วย ลำโพงดี..
    ช่วยเสนอแนะหน่อยน่ะครับ เกี่ยวกับ การ์ดเสียง...

เอาไปใช้งานทั่วไปครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เอาที่มันเท่าๆกันดีกว่าครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Creative Soundblaster live ! มือ2 ราคา 400-500 ก็ทำให้ลำโพงห่วยๆ ตัวละไม่กี่ร้อย เสียงดีขึ้นได้ ทันตาเห็น [น่าจะเป็นหูมากกว่า -.-]

OverclockZone Member yen04's Avatar

CREATIVE BLASTER AUDIGY VALUE 7.1

แจ่มป่าวครับ กำลังสนใจ ถูกดี

Quote Originally Posted by yen04 View Post
    CREATIVE BLASTER AUDIGY VALUE 7.1

แจ่มป่าวครับ กำลังสนใจ ถูกดี
    รุ่นนี้ creative มันอ้างได้แค่ว่า 7.1 กับ 100DB SNR

นอกนั้นระบบทำงานด้วย software ไม่ได้เรื่องเลย...

Live! EMU10K1 ดีกว่า

OverclockZone Member yen04's Avatar

เห็นว่า Xtreme Audio ก็ไม่ได้เรื่อง

แล้วจะหาอะไรมาใช้ดีหว่า

ในตลาดตอนนี้เหลือรุ่นไรให้ซื้อบ้างอะครับ ขอแบบดีๆ แต่ถูกหน่อย

Xtreme Audio เอาไปฟังเพลงเฉยๆ มันก็ได้ครับ
    108dB 24bit 96khz + X-Fi Crystalizer ก็ทำให้เสียง ดูดีในระดับหนึ่ง

แต่พอเริ่มใช้งาน EAX นี่ ไม่เป็นท่าเลยครับ ลองมาแล้ว

และก็ถ้าปิด X-Fi Crystalizer นี่ X-fi มันจะไม่เหลืออะไรเลยครับ แบบที่หลายๆคนพูดจริงๆ
    Last edited by battlecruiser; 4 Jun 2007 at 22:02:42.

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ฟังเพลง นี้น่าตัวไหนดีอะ
    ท่านเรือรบ X-Fi Xtreme Music ผมเขียนถูกป้าวอ่าเยอะจัด okไม่ครับตัวนนี้ ตอนนี้ใช่แค่CREATIVE BLASTER AUDIGY VALUE 7.1 เอง ปรับฺ BASS กับ แหลมก็ไม่ได้ -*- แต่คงคิดว่ายังไงน่าจะดีกว่าออนบอด -*-

X-Fi xtreme music CA20K1 ทั้งหลาย มันสุดยอดครับ

X-Fi CMSS-3D+ X-Fi Crystalizer™ มันทำให้เสียงดูอลังการมาก !!

แต่หลายคนไม่ชอบ ถ้าซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ส่วนนี้

เอา 2ZS ก็พอ มือ2 เกือบๆ 2000 เอง

X-Fi Xtreme Music

ขาดตลาดครับ

OverclockZone Member hoomupoo's Avatar
    หาดใหญ่ [จ.สงขลา]

Creative Soundblaster live มันดีกว่า Sound OnBoard 7.1 CH Windows® Vista™ Premium Level HD Audio (ALC888 Audio Codec) สักนิดไหมครับ ถ้าดีกว่าหน่อยหรือพอสมควรอาจลองหาซื้อมาดูครับ

Quote Originally Posted by hoomupoo View Post
    Creative Soundblaster live มันดีกว่า Sound OnBoard 7.1 CH Windows® Vista™ Premium Level HD Audio (ALC888 Audio Codec) สักนิดไหมครับ ถ้าดีกว่าหน่อยหรือพอสมควรอาจลองหาซื้อมาดูครับ
    ลองเลยครับ แล้วจะรู้ว่า Hd Audio มันมีดีแค่ channel เยอะ

ใช้งานจริงไม่ได้เรื่อง มันก็ Realtek เบสบวมๆแหละ

SB live 5.1 ให้หา model SB0100 SB0060

ถ้าเป็น live value 4 channel ก็ CT4830 < หาได้ง่าย นอกนั้นก็พวก 4760 4670 4620 เสียงแน่นๆทั้งนั้น

ส่วน SBlive SB0220 ที่มักจะมีขายมือ1 ไม่แนะนำ เพราะ เห็นผลต่างจริงๆ กับพวกข้างบน

OverclockZone Member papae's Avatar

อยากถามท่าน battlecruiser ว่าซาวด์ออนบอร์ดของ p5wdh deluxe ( Realtek ALC882M High Definition Audio 8-channel CODEC )
    เทียบกับ Creative Labs Sound Blaster Audigy 4 ต่างกันมากไหมครับเรื่องการฟังเพลงนะครับ แล้ว Audigy 4 น่าเล่นไหมครับ เอามาฟังเพลง ครับ (เล่นเกมนิดหน่อยส่วนมากจะเป็นพวกขับรถอะครับ แบบว่าชอบเปิดฟังเสียงเครื่องยนต์ดังๆครับ) กับลำโพงเก่าๆ boston BA790 digital ผมว่าเสียงมันยังแจ่มอยู่นะครับ เบสยังแน่น หรือจะเล่นซาวด์การ์ดตัวอื่นดีครับ (ไม่เกิน 3500 อะครับ มือ 1นะ ไม่เอามือ 2 ) ขอบคุณมากครับท่าน

Audigy 4 ธรรมดา กับ Audigy 2 Value มันก็อันเดียวกันแหละ

แค่ A4 มันแถมรีโมท ราคาปรัจจุบัน 3พันกว่าบาทมั้ง ไม่แน่ใจ

ตอนนี้ผมมี Audigy 2 Value เสียบอยู่คาเครื่อง ซื้อมา 1000 เดียว

มันมีคุณสมบัติเหมือน Audigy2 zs เลย..

แต่ DAC คนละตัวกะ zs เหลือแค่ 106 DB / ไม่มี DTS-ES

/ ไม่มี port Midi / Conector input onboard มีน้อย [ไม่ค่อยจำเป็น] /ไม่มี IEEE

Equzlizer ใช้ได้ ปรับไม่แตก ฟังเพลงเสียงใสมาก

แต่ปรับ bass/sax แย่ลง เมื่อเทียบกับ live

CMS 3D ทำงานได้ดีมาก เมื่องเทียบกับ Audigy1 ที่เอามาลง driver ใหม่

[ปกติ A1 ใช้ driver เดียวกับ live]

Reverb / Chorus ของ midi ทำให้เสียงสดใสมาก เมื่อใช้ร่วมกับ Sounfonts ดีๆ

อัด bass boost ที่ 31 Hz + 10% ลำโพง SBS370 บ้านๆ ออกเบสกระหึ่ม

โดยรวมก็ใช้ได้ แต่ยังค่อยไม่ถูกใจเท่าไร

แต่เสียงดีกว่า ADI 1988 High Definition บน P5B deluxe เยอะเลย

** ถ้ามี 3500 ผมจะซื้อ X-fi Music จากทาน jojoro

Audigy 2ZS แจ็ททอง มือ2 ตัวละไม่ถึง 2000 เป็นตัวเลือกที่ดีมาก !!
    Last edited by battlecruiser; 4 Jun 2007 at 23:27:07.

OverclockZone Member papae's Avatar

ผมไม่ค่อยอยากซื้อมือ2เพราะผมไม่ได้อยู่ กทมครับ - -* ผมกะไว้ว่าเดียวมีตังจะชวนเพื่อน หุ้นค่านํามันไปเดินเซียร์เล่นเผื่อจะซื้อติดไม้ติดมือกลับมาครับ ส่วน Audigy 2 Value มือ 1 ในเซียร์ยังมีขายอยู่ไหมครับ

อยากรู้เหมือนกันครับว่าตอนนี้ที่ เซียร์กับพันทิพย์

ยังมีซาวมือ1 อะไรบ้าง เอาแบบที่คิดว่าดีหน่อย ราคา2000-4000

ใจอยากได้ X-Fi Xtreme Music แต่ของไม่มี - -

OverclockZone Member badghost's Avatar

จะเล่น Sound Card ดีๆ ก็อย่าลืมหาลำโพงดีๆด้วยละ เด่วซื้อ Sound Card มาใหม่แล้วจะมานั่งบ่นว่าเสียงที่เค้าว่าดีๆ มันได้แค่นี้เองเหรอ

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

Sound Card ราคา ไม่เกิน ซัก 700 แต่ดีกว่า HD Audio มันมีหรือป่าวครับ *3*

OverclockZone Member

สรุปไม่มีใครตอบผมเลย..........ใส่การ์ดเสียง มันทำให้เครื่องเร็วขึ้นบ้างไหม ครับ.........

หรือ ยิ่งใส่ยิ่งโหลด CPU ..... ใครก้อได้ช่วยตอบหน่อยครับ เทพการ์ดเสียง........

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

อ่าวเค้าตอบไปตั้งเยอะแล้วอ่ะ ยังไม่มีข้อสรุปเหรอ

ผมเคยเห็นผลเทสนะครับ

ใช้ X-FI ตัวที่มี XRAM เฟรมเรตเพิ่มขึ้นจากการ์ดที่ไม่มี 10 เฟรมได้ครับ

แต่ไม่รู้ว่าซาวด์ธรรมดา จะทำให้เฟรมเรตเพิ่มขึ้นแค่ไหน

แต่ที่เห็นชัดหลังจากที่ซื้อซาวด์การ์ดมาใส่ก็คือ

เวลาเล่นเกมเฟียนะครับ พอใส่ ซาวด์การ์ดเปิด EAX และ HWMIX แล้ว โหลดเกมเร็วขึ้นจนผมตกใจเลยครับ!! รู้สึกคุ้มเงินมากกับความต่างที่ได้

แต่เวลาเล่นเกมจะต่างมากน้อยแค่ไหน ผมไม่มีรายละเอียดเป็นตัวเลขมากบอกนะครับ ไม่ได้เทสเลยน่ะ เพราะขี้เกียจ ก็เห็นๆอยู่แล้วว่ามันดีกว่าก็เลยไม่ได้ถอดออกเทสต่อ

เพราะถึงยังไงใส่ซาวด์การ์ดแล้วมันก็ดีกว่าใช้ออนบอร์ดแน่ๆครับ

แต่ถ้าใช้งานทั่วๆไป เล่นเนต ดูหนังฟังเพลง ก็คงไม่มีอะไรนอกจากเสียงดีขึ้น เพราะพวกนี้มันก็ไม่ใช้ใช้การประมวลผลด้วยเสียงหนักๆอยู่แล้ว แต่ที่แน่ๆมันก็เสียงดีขึ้นอยู่แล้วน่ะ แค่นี้ก็คุ้มแล้ว ซื้อเลยๆๆๆ เสียงดีกว่าเดิมเยอะมากครับ

ซาวด์ออนบอดมันก็ต้องพึ่งการประมวลผลของซีพียูน่ะครับ ถ้ามีก็ดีกว่าอยู่แล้ว ลดภาระซีพียูนะ
    Last edited by ARES; 7 Jun 2007 at 04:54:07.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks