Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดเสียง มันมีผลกระทบ ด้านความเร็วและประสิทธิภาพ ของเครื่องไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อยากรู้เหมือนกันครับว่าตอนนี้ที่ เซียร์กับพันทิพย์

ยังมีซาวมือ1 อะไรบ้าง เอาแบบที่คิดว่าดีหน่อย ราคา2000-4000

ใจอยากได้ X-Fi Xtreme Music แต่ของไม่มี - -

Comment

จะเล่น Sound Card ดีๆ ก็อย่าลืมหาลำโพงดีๆด้วยละ เด่วซื้อ Sound Card มาใหม่แล้วจะมานั่งบ่นว่าเสียงที่เค้าว่าดีๆ มันได้แค่นี้เองเหรอ

Comment

Sound Card ราคา ไม่เกิน ซัก 700 แต่ดีกว่า HD Audio มันมีหรือป่าวครับ *3*

Comment

สรุปไม่มีใครตอบผมเลย..........ใส่การ์ดเสียง มันทำให้เครื่องเร็วขึ้นบ้างไหม ครับ.........

หรือ ยิ่งใส่ยิ่งโหลด CPU ..... ใครก้อได้ช่วยตอบหน่อยครับ เทพการ์ดเสียง........

Comment

อ่าวเค้าตอบไปตั้งเยอะแล้วอ่ะ ยังไม่มีข้อสรุปเหรอ

ผมเคยเห็นผลเทสนะครับ

ใช้ X-FI ตัวที่มี XRAM เฟรมเรตเพิ่มขึ้นจากการ์ดที่ไม่มี 10 เฟรมได้ครับ

แต่ไม่รู้ว่าซาวด์ธรรมดา จะทำให้เฟรมเรตเพิ่มขึ้นแค่ไหน

แต่ที่เห็นชัดหลังจากที่ซื้อซาวด์การ์ดมาใส่ก็คือ

เวลาเล่นเกมเฟียนะครับ พอใส่ ซาวด์การ์ดเปิด EAX และ HWMIX แล้ว โหลดเกมเร็วขึ้นจนผมตกใจเลยครับ!! รู้สึกคุ้มเงินมากกับความต่างที่ได้

แต่เวลาเล่นเกมจะต่างมากน้อยแค่ไหน ผมไม่มีรายละเอียดเป็นตัวเลขมากบอกนะครับ ไม่ได้เทสเลยน่ะ เพราะขี้เกียจ ก็เห็นๆอยู่แล้วว่ามันดีกว่าก็เลยไม่ได้ถอดออกเทสต่อ

เพราะถึงยังไงใส่ซาวด์การ์ดแล้วมันก็ดีกว่าใช้ออนบอร์ดแน่ๆครับ

แต่ถ้าใช้งานทั่วๆไป เล่นเนต ดูหนังฟังเพลง ก็คงไม่มีอะไรนอกจากเสียงดีขึ้น เพราะพวกนี้มันก็ไม่ใช้ใช้การประมวลผลด้วยเสียงหนักๆอยู่แล้ว แต่ที่แน่ๆมันก็เสียงดีขึ้นอยู่แล้วน่ะ แค่นี้ก็คุ้มแล้ว ซื้อเลยๆๆๆ เสียงดีกว่าเดิมเยอะมากครับ

ซาวด์ออนบอดมันก็ต้องพึ่งการประมวลผลของซีพียูน่ะครับ ถ้ามีก็ดีกว่าอยู่แล้ว ลดภาระซีพียูนะ
            Last edited by ARES; 7 Jun 2007, 04:54:07.

Comment

แล้วแต่ หู ของคนฟังด้วยครับบางคนหูเพี้ยนก็มีครับ เค้าบอกกันว่าบางคนร้องเพลงแล้วเสียงเพี้ยนผิดคีย์เนี่ย มันอยู่ที่หูของคนเราด้วย หูเรารับมาอย่างไรก็จะร้องออกมาเป็นอย่างนั้น ก็เหมือนคนเราครับ บางคนบอกว่าผู้หญิงคนนึงสวยแต่อีกคนบอกว่าไม่สวย สเป็กแต่ละคนไม่เหมือนกันหรอกครับ หูก็เช่นกัน

Comment

ผมคนหนึ่งแหละครับ เชื่อท่านเรือรบ ซื้อ CT 4830 มือสองมา 500 จากพันทิพพ์ พร้อมไดร์เวอร์ที่ท่านให้
                ฟังแล้วดีกว่า on board เยอะครับ

Comment

Originally posted by sirapob View Post
                  แล้วแต่ หู ของคนฟังด้วยครับบางคนหูเพี้ยนก็มีครับ เค้าบอกกันว่าบางคนร้องเพลงแล้วเสียงเพี้ยนผิดคีย์เนี่ย มันอยู่ที่หูของคนเราด้วย หูเรารับมาอย่างไรก็จะร้องออกมาเป็นอย่างนั้น ก็เหมือนคนเราครับ บางคนบอกว่าผู้หญิงคนนึงสวยแต่อีกคนบอกว่าไม่สวย สเป็กแต่ละคนไม่เหมือนกันหรอกครับ หูก็เช่นกัน
                  ถูกต้องครับ แต่ไม่ใช่ในกรณีของซาวด์การ์ดกับซาวด์ออนบอร์ดนะครับ ต่างมากอ่ะ

และถ้ามีโอกาสได้ฟังเครื่องเสียงดีๆดูซักครั้งนะครับ ให้มันดีจริงๆนะครับ ถึงจะไม่ใช่สไตล์เสียงที่ท่านชอบ แต่ผมเชื่อแน่ว่าท่านก็จะต้องบอกว่ามันเพราะ และฟังได้ไม่เบื่อเลยด้วย ทั้งๆที่ไม่ใช่แนวเสียงที่ตัวเองชอบ ลองฟังดูแล้วกันครับ ไม่ก็เดินเล่นตามห้างอ่ะครับ พวกลำโพงที่วางๆอยู่เนี่ย ให้พนักงานมันเปิดให้ฟังดูเลยก็ได้ เสียงไม่เหมือนกันเลย แต่เพราะทุกตัว มากน้อยก็ต่างกันไปตามราคากับการแมทแอมป์แล้วก็แนวเพลงที่เปิดฟัง

ถ้าจะเปรียบกับผู้หญิงอีก ผู้หญิงสวยมันก็สวยอยู่วันยังค่ำล่ะครับ ถ้ามันสวยจริงนะ ไม่ใช่ว่าแค่เกือบสวย อย่างสมมติว่าท่านชอบผู้หญิงผมยาว แล้วมีผู้หญิงสวยผมสั้นมายืนตรงหน้า ถึงท่านจะไม่ชอบผมสั้นแต่เขาก็สวยอยู่ดี ได้ก็ดี ให้ก็เอาใช่ป่ะล่ะ ก็สวยจริงๆน่ะ ไม่ใช่เกือบสวย
                  Last edited by ARES; 7 Jun 2007, 15:20:22.

Comment

ของผม X-Fi XtremeMusic กับ Creative Inspire 5200
                    จำเป็นต้องเปลี่ยนอะไรไหมครับ

Comment

Working...
                    X