Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอเดี้ยงซะแล้ว ปรึกษาว่าจะ VGA on board ดีหรือไม่กับ spec นี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอเดี้ยงซะแล้ว ปรึกษาว่าจะ VGA on board ดีหรือไม่กับ spec นี้

การ์ดจอเดี้ยงซะแล้ว ปรึกษาว่าจะ VGA on board ดีหรือไม่กับ spec นี้

ผมใช้ ati 9550 spark หมดประกันปลายปี2006 มาวันนี้ เดี้ยงซะแล้วครับ ขึ้น vpu recover ตลอด แก้ไม่หายเลยครับ
    คาดว่าเกิดจากห้องเล่นคอมที่ร้อนครับ ไม่รู้ว่า geforce จะทนร้อนกว่า ati หรือเปล่า

spec ผมนะครับ
    cpu: 1Gz thunderbird
    mb: asrock sound on board + agp8x
    ram: ddr512+128+128(ใส่แรมได้2แผง)

ทั่วๆไปก็เล่น dota, eco, เปิดbit, sdo ครับ อนาคตน่าจะ starcraft2(เล่นแบบกราฟฟิคหยาบๆแต่ลื่นๆก็ได้) แต่คงอีกนานกว่าจะออกมาให้เล่น

รบกวนสอบถามว่า ผมควรจะอัพเกรดคอมอย่างไรดี
    1.เปลี่ยน mb ใหม่+cpu เอาvga on board ที่แรงๆหน่อย พอเล่นเกมส์ีที่ผมบอกได้ แต่งบคงบาน+เสียดาย mb+cpu ตัวเดิม
    gf6100 on board นี่แรงพอๆกับ ati 9550 ไหมครับ
    2.หา vga ที่ agp ตัวใหม่ แต่ cpu ก็ช้า อาจจะต้องอัพ cpu เพิ่มแทน
    3.ช่วยแนะนำทีครับ

ddr2 ผมเอา ddr ธรมดา น่าจะ266 ใส่ได้ไหมครับ

ผมควรเลือกข้อไหนดีครับ งบไม่มากนะครับ ถ้าvgaไม่เสียจริงๆก็ยังไม่อยากซื้อครับ ช่วงนี้ที่บ้านเศรษฐกิจไม่ค่อยดีเลยครับ

ขอบคุณมากครับ
    ปล.ถ้าบอกรุ่นหรือยี่ห้อด้วยจะเป็นการดีมากครับ

9550 ผมก็ยังใช้อยู่ครับ แรงกว่า 6100 onboard

** 6100 onboard ก็แรงพอดู เล่น NFS Most / Carbon / Dot A ได้สบายๆ

ถ้าจำเป็นต้องโละ
    มันต้องยก set ใหม่

AMD 3600+ 2400
    AliveNF6G 2200
    Ram 1GB ถูกเป็นขี้ 1200 ใช้ไปก่อน เล่นได้หมด

Comment

พวก fx 6200 ดีกว่า fx5200 ไหมครับ

ASUS GeForce FX V9520-X/TD/128MB GF FX 5200 AGP8X 128 MB DDR TV-out DVI 3 Yrs. ALC 1400

ASUS GeForce FX N6200/TD/128MB GF FX 6200 64BIT AGP8X DDR128MB TV-OUT DVI 3 Yrs. ALC 1290

หรือรุ่นนี้ดีครับ มี game edition ด้วยครับ
      ASUS ATI AGP8X A9550 Gamer Edition/TD/256MB ATI9550 AGP8X 3 Yrs. ALC 1740

พวก ramใน vga เยอะๆ(เช่น256) ทำให้ส่วนใดของการเล่นเกมส์ดีขึ้นครับ

Comment

6200 แรงกว่า FX5200 แน่ๆครับ แต่ก็ ไม่น่าเล่นอยู่ดี ถ้าเทียบ 9550

FX 5200 ถ้าซื้อมาแล้วเล่น Dot A กระตุก !!

แต่ 6200 ก็มีหลายรุ่น

ทั้ง 6200A 64bit agp
        6200TC 64bit PciE 2ตัวนี้ อืดซะไม่มี

6200 128Bit << ตัวแรง หาไม่ค่อยมีแล้ว เฉพาะตัวนี้ของ 6200 ที่แรงกว่า 9550

ส่วน ASUS 9550 GE TD ของ ASUS ไม่ค่อยน่าเล่น

ถ้าจะเอา 9550 ไปคบ Spark /Powercolor ดีกว่า

ส่วน การ์ดจอในระดับนี้ จะ 128 MB หรือ 256 MB มันไม่ค่อยต่างกัน

แต่สำคัญคือ ให้เอาตัวที่มันเป็น 128 Bit !!

Comment

เรียนคุณแบทเทอร์ครูเซอร์ครับ

ถ้าผมเปลี่ยนเป็น
          AMD 3600+ 2400
          AliveNF6G 2200
          แสดงว่าผมจะได้ vga ที่แย่กว่า 9550 แต่อาจจะเล่นเกมส์ได้ดีกว่าเนื่องจาก cpu แรงกว่าใช่ไหมครับ
          แล้ว 6100 จะกระตุกไหมครับถ้าเก็บไว้เล่น eco หรือ starcraft2(คาดเดาครับ)

เรียนสอบถามอีกนิดครับ ผมจะสามารถเอาแรมอันเก่า 512 มาใช้ใน AliveNF6G ได้หรือไม่ครับ

ช่วงนี้ผมกลุ้มใจมากครับ กะจะเก็บเงินก้อนหนึ่งไว้ซื้อ lcd ครับเนื่องจาก crt ที่บ้านจะจอม่วงๆเป็นระยะครับ กลัวสายตาน้องสาวที่บ้านเสียเวลาเล่น sdo แต่กลับมาเกิดเหตุการณ์ spark เสียซะก่อน

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

Comment

สอบถามเพิ่มเติมครับว่า spark 9550 ของผม ควรจะเก็บไว้ หรือทำอย่างไรกับมันดีครับ

Comment

แรม DDR1 อันเก่า เอามาใช้กับเครื่องใหม่ไม่ได้เลย.. แต่ถึงอย่างไร DDR2 ถูกเป็นขี้

512 MB DDR แถวๆบ้านผม ขนาดเอาไปปล่อยร้านมือ2 ได้ตั้ง 800-900

Cpu ที่แรงกว่า มันจะ พาประสิทธิภาพโดยรวมดีขึ้นมาก รวมถึงการเล่นเกมส์ด้วย

6100 onboard ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร เล่น NFS Moswanted/ Dota ลื่นพอสมควร

ในอนาคต มันจะดีกว่าอัพเครื่องเก่ามาก

ส่วน 9550 ถ้ามันเสีย..หมดประกัน ถ้าพอซ่อมได้ก็ซ่อม แต่ถ้าค่าซ่อมเฉียดๆ 500 อย่าซ่อม!!

หรือบางที มันมีปัญหาเพราะ เส้นผมบังภูเขา อย่างเช่น ความร้อน .. แค่เปลี่ยนซิงค์ก็หาย

หรือ driver ผิดพลาด..

Comment

อย่างน้อย vga onboard ก็ใช้ประทังชีวิตได้ครับ เผื่อว่าเอาไว้เป็นก๊อก2 เวลาการ์ดจอหลักเจ๊งอ่ะ

Comment

การเปลี่ยนซิงหรือ ซิ้งผิดพลาด ผมสามารถตรวจสอบได้จากจุดใดครับ
                  เท่าที่ผ่านมาผมได้ลอง upgrade driver เป็นตัวใหม่ รวมถึงการทำความสะอาดพัดลม vga ครับ และเอาพัดลมเป่าเคส(ไม่รู้ช่วยได้ไหม)

ซิ้ง(น่าจะเป็นเหล็กเส้นๆนำความร้อนใช่ไหมครับ) ก็อยู่ครบทุกซี่นะครับ แบบว่ารอ vpu recover ขึ้น ก็จะสามารถเล่น windows ต่อได้ แต่จะดูหนังกระตุกและไม่สามารถปิดเกมส์ 3d ได้ครับ

และถ้าค่าซ่อมอาจจะเกิน500 ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ ขายซาก vga น่าจะมีร้านรับซื้อ

ส่วนเรื่อง ram ถ้าผมตัดสินใจ อัพเกรดผมคงมาโพสๆขายในเวบนี้ครับ
                  ขอบคุณเวบดีๆแบบนี้ครับ

Comment

อาการแบบนี้ ไม่น่ารอด.. แต๊ปแล้วแน่ๆ
                    รอดูท่านอื่น

Comment

Working...
                    X