overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ถามเทพหูทองทั้งหลาย ว่าด้วยเรื่องสาย input cable ของลำโพงครับ

OverclockZone Member Grimmy's Avatar
    ศรีราชา-แหลมฉบัง

Default ถามเทพหูทองทั้งหลาย ว่าด้วยเรื่องสาย input cable ของลำโพงครับ

ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกหรือเปล่านะครับ (ในคู่มือเค้าเขียนว่า 3.5 mm. input cable) ครือว่าถ้าเราเปลี่ยนไอ้สายนี้เปนของดีๆแล้วเนี่ย คุณภาพเสียงที่ออกมาจากลำโพงมันจะดีขึ้นหรือเปล่าครับ ถ้าดีขึ้นช่วยแนะนำทีครับว่าใช้ของอะไรดี หรือว่ามีวิธีอื่นอีกมั้ยที่ทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้นโดยที่ไม่ต้องลงทุนฃื้อ Sound card + ลำโพงเทพอ่ะครับ

OverclockZone Member NERD's Avatar

สำหรับคนเล่นเครื่องเสียง แยกชิ้น เรื่องสายนั้นสำคัญน้อยสุด จะอัพเกรดกันทีหลังสุด
    สิ่งสำคัญตามลำดับ ที่จะทำให้คุณภาพเสียงเปลี่ยนไปคือ ลำโพง แอมป์ แหล่งสัญญาณ(cd player) แล้วค่อยเป็นสายสัญญาณ

ลำโพงกับ ซาวการ์ดไม่ดี เปลี่ยนสายไปก็เท่านั้น

OverclockZone Member badghost's Avatar

ดีขึ้นอ่ะ ดีขึ้นแน่ แต่จะมากน้อยอยู่ System ของคุณด้วย ถ้าคุณซื้อสายเส้นละพันบาทมาเปลี่ยนกับลำโพงราคาพันกว่าบาทมันคงไม่คุ้มค่านัก ถ้าจะเอาลงทุนน้อย แต่อยากได้เสียงดีขึ้นกับลำโพงราคาถูกแนะนำให้แกะออกมาเปลี่ยน IC ข้างในเห็นผลกว่าเปลี่ยนสายซะอีก

OverclockZone Member Grimmy's Avatar

ตอนนี้ใช้ Audigy 2 ZS กับลำโพง Altec 4100 อยู่ครับ. พอดี bonus กลางปีกำลังจะออก ก็เลยถาม....กะว่าจะเปลี่ยนเล็กๆน้อยๆ ก่อน อิอิ....

OverclockZone Member cobra's Avatar

เอาแบบฟังแล้วรู้สึกได้ว่ามีความเปลี่ยนแปลงคือเปลี่ยนลำโพง

OverclockZone Member badghost's Avatar

มี Audigy 2 ZS กับลำโพง Altec 4100 เปลี่ยนสายคงไม่ดีขึ้นอีกซักเท่าไหร่ เปลี่ยนลำโพงดีกว่าเห็นผลทันหู

OverclockZone Member mooh's Avatar

ไม่จำเป็นมากมายครับ สำหรับลำโพงคอม

ถ้าของเดิม ไม่มี น้อย ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเปลี่ยนครับ
    อยากเปลี่ยนก็ได้ครับ ตามใจ 5555+

แล้วจะรู้เอง
    ไว้เครื่องเสียงชุดเป็นแสนๆ ค่อยว่าไปครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by NERD View Post
    สำหรับคนเล่นเครื่องเสียง แยกชิ้น เรื่องสายนั้นสำคัญน้อยสุด จะอัพเกรดกันทีหลังสุด
    สิ่งสำคัญตามลำดับ ที่จะทำให้คุณภาพเสียงเปลี่ยนไปคือ ลำโพง แอมป์ แหล่งสัญญาณ(cd player) แล้วค่อยเป็นสายสัญญาณ

อย่าไปพูดแบบนี้ในวงการเครื่องเสียงรถยนต์ หรือเครื่งเสียง บ้าน เชียวนะครับ 555

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

เห็นผลแต่ไม่มาก บางคนอาจแยกไม่ออกเลยถ้าไม่ตั้งใจฟัง
    ถ้าใช้กับคอมแล้วเปลี่ยนsound cardจะเห็นผลมากกว่าในราคาพอๆกัน
    สมมติว่าตอนนี้ใช้audigyอยู่ จะเปลี่ยนสายดีๆซักเส้น ต่ำๆก็4พันขึ้นแ้ล้ว เอาไปซื้อx-fiเห็นผลกว่าเยอะ
    เงินเหลือ+ใจรักค่อยเล่นสายเหอะ

ผู้มา
    Guest

เหอ เหอ ให้ system ดีแค่ไหน ถ้าสายสัญญาณห่วยก็มีผลนะครับ
    เอารถส่งของ วิ่งบนทางลูกรัง กะวิ่งทางด่วนจะเลือกแบบไหนดีน้า...

OverclockZone Member คิม's Avatar

สายที่สำคัญคือสายสัญญาณนะครับ
    ควรจัดงบประมาณสัก 10% ของราคาทั้ง System
    เพราะสายที่ทำจากวัสดุต่างกันก็ให้มิติและคุณภาพเสียงที่ต่างกัน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นระบบของคุณต้องเที่ยงตรงและสมบูรณ์ด้วยนะครับ สำหรับวงการคอมแล้วไม่ค่อยจำเป็นเท่าไร หากคุณใช้ลำโพงคอม เพราะโรงงานเค้าSetมาดีแล้ว

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ลองแบบนี้ ไม่ต้องเสียตัง ที่สำคัญ มันอยู่ที่ฟังออกหรือเปล่า สำคัญที่สุดครับ

ปกติคอม เมื่อเอาสโคป มาจับ จะเห็นคลื่นขยะ เต็มไปหมด มาจากความถี่ ขอของสัญญษณต่างๆในคอมนั้นแหละ เป็นแหละกำเนิดเสียงที่เข้าขั้น แย่ที่นึงเลย ถ้าเทียบในวงการเครื่องเสียงนะครับ แค่ เอาสายต่อลงกราวด์ ก็ทำให้เสียงดีขึ้นแล้ว มิติดีขึ้นความฟุ้งของเสียงน้อยลง (ย้ำอีกครั้ง ถ้าฟังออกนะ กับชุดเดิมๆนี้แหละ ผมฟังออก ว่าต่าง)

ผมไม่ได้ว่าคอมด้วยกันนะ แน่นอน ถ้าเทียบในงวการคอม เครื่องที่ได้ sound ดี มันเหนือกว่าเครื่องอื่นๆแน่นอน ในแง่ของเสียงที่สามารถรับรู้ได้ครับ และทำครับที่สุด ความพอใจของเจ้าของเงินครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ผมซื้อสาย+แจ็ค ที่บ้านหม้อ มาเข้าสายเองน่ะครับ ฟังไม่ออกหรอกว่าเสียงดีขึ้น เพราะเสียงพัดลมมันดังกลบหมด แค่สบายใจที่ใช้สายดีกว่าเดิมๆ

x-music + 5.1 thailand Mo เองกับมือ

OverclockZone Member Purity's Avatar

ลำโพงจขกท.คือรุ่นใด
    ราคาประมาณไหนครับ

ถ้าไม่เกิน 10K แนะนำว่าเปลี่ยนสายสัญญาณไปคงบอกความแตกต่างแทบจะยังไม่ได้
    หรือไม่ได้เลย
    หรืออีกความหมายนึงก็คือ เปลี่ยนสายไปก็ไม่คุ้มครับ เลยไม่ค่อยอยากแนะนำ

OverclockZone Member Roat's Avatar

Quote Originally Posted by Grimmy View Post
    ตอนนี้ใช้ Audigy 2 ZS กับลำโพง Altec 4100 อยู่ครับ. พอดี bonus กลางปีกำลังจะออก ก็เลยถาม....กะว่าจะเปลี่ยนเล็กๆน้อยๆ ก่อน อิอิ....

ผมใช้ ลำโพง 4100 มาพักนึง เสียงดีใช้ได้เลย ผมค่อนข้างชอบเสียงของลำโพงตัวนี้เหมือนกัน

ถ้าแนะนำนะคับ เปลี่ยนจาก 2ZS ไปเป็น X-Fi รายละเอียดของเสียงต่างกันเยอะคับ ตัวนี้เปลี่ยน

สายสัญญาณดีๆ แค่เส้นเดียวคับ เฉพาะช่องสีเขียว เพราะช่องสีดำที่เป็น Rear ลำโพงตัวนี้จะควบคุม

เองที่ภาคขยายของ SUP ถ้าคุณเล่นเกมส์ หรือดูหนัง เลืกเป็น Game Mode มันจะเป็น 4.1 คับ

+++ลองดูนะคับ มันเป็นความพึงพอใจเฉพาะบุคคล แต่เสียงดีขึ้นแน่ๆ คับ จะน้อยจะมากก็อยู่ที่หูคุณ

แล้วหละคับ++

Bookmarks

Bookmarks