Announcement

Collapse
No announcement yet.

เค่รื่องเห็นแรมไม่ครบครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เค่รื่องเห็นแรมไม่ครบครับ

ผมติดตั้งแรมในเครื่องไว้ 4gig
    บูตเครื่อง bios post ว่ามีแรม 3.25 gig
    เข้า bios ไปเช็ค มันเห็น 1 gig 4 units
    บูตใหม่ post อีกว่า 3.25 gig
    เข้าวินโดว์ (xp) sp2 mycom เห็น 3.25gig
    ลงวินโดว์ใหม่ ทั้ง xp 64bit และ vista 64 แล้วมันก้อยังเห็นเป็น 3.25 อยู่
    แต่ sisoft เห็นว่ามี 4 gig
    ส่วนพวกโปรแกรม recovery ram ต่างๆมันเห็นเป็น 3.25
    กำลังคิดจะอัพเดท bios แต่อ่าน ข้อมูล bios ใหม่แล้วมันไม่ได้แก้ไขอะไรที่เกียวกับแรมเลย

ส่วนของ boot.ini ผมก้อเต็ม PAE แล้วก้อไม่ได้ครับ
    ปัญหาเกิดจากอะไร และแก้ไขอย่างไรครับ
    ขอความเห็นทุกท่านด้วย ขอบคุณครับ
    ps แรมทุกตัวใช้ ship เดียวกันหมด คือ hynix ระหัสเดียวกัน มี 1 ตัวยี่ห้อ kington ครับ
    Last edited by koko6666; 5 Jun 2007, 23:28:23.

ข้อจำกัด ของ XP นะครับ เห็นแค่นั้นละครับ

Comment

ทำไมช่วงนี้กระทู้แรม4กิ๊กเยอะจัง

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ข้อจำกัด ของ XP นะครับ เห็นแค่นั้นละครับ
        ขอจำกัดอันนั้นเข้าใจครับ แต่ vista 64 นี่สิ
        Last edited by koko6666; 5 Jun 2007, 23:28:48.

Comment

Originally posted by koko6666 View Post
          ผมลง vista64 แล้วก้อเห็น ram 3.25 gig ครับ
          อันนี้น่าคิดครับ
          ของเพื่อนผม Windows XP 64bit ใช้ P5B-VM ก็ยังเห็น 4G อะ ถ้าใช้ XP 32bit เห็น 2.92G นะ (1G x 4)

ส่วนผมก็เคยใช้ ครับ
          ใช้ XP 32bit เห็นตั้ง 3.5G แนะ หุหุหุ (DQ6)

Last edited by TWK.; 5 Jun 2007, 23:29:55.

Comment

มันเห็นตั่งแต่ใน Bios แล้วอ่ะครับ ว่ามี แค่ 3.25 ในวินโดว์คงยากครับ

Comment

เศร้า

Comment

อาจจะเป็นที่บอร์ดอะป่าวครับ

Comment

เป็นที่เมนบอร์ดแล้วครับหรือคงต้องเปลี่ยนแรมเป็น 2G 2 ตัว

Comment

บอร์ด asus ป่าวครับถ้าใช่ XP จะเห็นแค่ 3.25 ถ้า gigabyte จะเห็น 3.50.....จากประสบการณ์ที่ใช้มา คนอื่นเป็นเหมือนของผมป่าวไม่รู้

Comment

Originally posted by reconnang View Post
                      บอร์ด asus ป่าวครับถ้าใช่ XP จะเห็นแค่ 3.25 ถ้า gigabyte จะเห็น 3.50.....จากประสบการณ์ที่ใช้มา คนอื่นเป็นเหมือนของผมป่าวไม่รู้
                      asus ผมเห็น 3.5

Comment

cpu-z เห็นเต็ม 4g. ป่าวครับ

Comment

เพื่อช่วยได้

โปรแกรมช่วยให้ Windows vista, 7 32bit ใช่แรมเต็ม Ram 4GB
                          http://www.mescript.com/forum/index.php?topic=213

Comment

ขุดมาทำไมเนี่ย = =

Comment

Working...
                            X