Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sony บริการไม่ได้เรื่องๆ ค่าบริการก็ ..... แพง sony vaio

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sony บริการไม่ได้เรื่องๆ ค่าบริการก็ ..... แพง sony vaio

เรื่องมีอยู่ว่า ผมพึ่ง ซื้อ notebook Vaio มาใหม่ด้วยเหตุที่ว่า คิดว่าของเขาต้องดี(ก็ธรรมดาไม่ต่างจากยี้ห้ออื่นเลย ยี้ห้ออื่นมี function มากกว่าอีก แล้วราคาก็ถูกด้วย) และบริการก็น่าจะดีด้วย ตามราคาและก็ชื่อเสียง ภาพพจน์ที่มีน่าจะมีอะไรดีๆ แต่สิ่งที่เกิดขึ้นกลับตรงกันข้ามทั้งหมด คือ .....แพง บริการแย่มากๆ และความรู้ของ ช่าง รู้สึกว่าจะจบมาแบบหืดขึ้นคอมั้ง เพราะคำตอบของคำถามและอาการของที่เกิดจากเครื่อง เป็นคำตอบที่ฟังแล้วรู้สึกว่า ไปแบบน้ำขุ่นๆ อาการของผมก็คือ dead pixel ถ้าผมไม่ได้เป็น programer ที่ทำงานด้วย graphic หรือต้องทำ user interface ให้มีความสวยงามตามลูกค้า และต้องใช้โปรแกรมที่ต้อง design 3D model อย่างเช่น Solidework (design เครื่องจักร งานที่กำลังทำในขณะนี้) และ 3D max(กำลังพัฒนาเกมส์) ที่ต้องใช้พื้นที่ของ monitor ทุก pixel ผมก็ไม่รู้สึกแย่ขนาดนี้หรอก แต่มันจำเป็น ถึงใครจะบอกว่าแค่ จุดเดียว(ผมมีหลายจุด) แต่มันก็มีความจำเป็นของมัน เช่น Nasa ถ่ายภาพพื้นผิวของดาวอังคาร ซึ่ง technology ขณะนี้ กล้องที่ถ่ายชัดที่สุดที่ติดอยู่บนดาวเทียมถ่ายภาพของ nasa นั้ง ความละเอียดของมันอยู่ที่่ 16 ตารางกิโลเมตรต่อ pixel ซึ่งถ้ากล้องนั้นมีปัญหาเกิดขึ้น 1 pixel ก็แสดงว่าเขาจะสูญเสียข้อมูลที่ได้ไป 16 ตารางกิโลเมตร ถ้าหลายจุดเหมือนผม ข้อมูลที่ได้จะหายไปมากเท่าไหร่ จุดแรกที่ผมสังเกตุเห็นก็ตอนที่ผมกำลังพัฒนาเกมส์กับเพื่อน (ใช้ c# กับ XNA ใครสนใจอยากร่วมพัฒนาด้วยก็ลอง mail มาคุยกันได้ที่ posit25@hotmail.com เพราะเพื่อนผมที่ทำด้วยกันผมก็เจอเขาบน internet เหมือนกันมีความสนใจในสิ่งเดียวกันแต่มีความรู้ในคนละด้านที่เข้ากันพอดี คือ ผมเขียน program ได้ แต่ graphic ไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่) เพราะเห็นจุดบางจุดเกิดขึ้นในตำแหน่งที่ผมกำลังสนใจพอดีบนพื้นผิวของ model ของตัวละครในเกมส์ ตอนแรกก็นึกว่ามีฝุ่นติดอยู่ก็ลองเขี่ยดูแต่ก็ไม่ออก หัวใจเต็นแรงขึ้นเพราะผมก็คิดในเรื่องนี้อยู่ไม่อยากให้เกิดขึ้น ข้างๆก็มีแว่นขยายอยู่เลยเอามาส่องดู โอ้พระเจ้าจ๊อด มันแย่มากในที่สุดมันก็เกิดขึ้นจนได้ (พึ่งซื้อมา 2 อาทิตย์) ก็เอาไปให้ที่ ศูนย์ที่ หลักสี่ เขาก็ไม่ใช่ศูนย์ซ่อม vaio เขาก็เลยโทรไปถามศูนย์ ที่เพชรบุรี ทางนั้นก็บอกว่า ต้อง 8 จุด(ยี่ห้ออื่น แค่ 3จุดเอง ไม่เฉพาะ notebook เท่านั้นนะคับ LCD ทุกอย่างของ sony เช่น Barvia ที่จริงไม่ได้รับประกัน 8 จุดด้วยมันรับประกัน ที่ 0.01% ดูเหมือนน้อยนะคับ แต่มันก็มากที่เดียว ถ้าล้่านจุดก็ต้อง 100จุดขึ้นไป) ถึงจะเปลี่ยนให้ และแล้ววันนั้นก็เสียทั้งเงิน เวลาและที่แย่ที่สุดคือเสียความรู้สึก ที่เราอุตส่าเลือกซื้อเพราะด้วยเหตุที่ราคาคงจะเหมาะสมกับการบริการ แต่กับเป็นสิ่งที่เราคิดนั้นเป็นเรื่องที่เราคิดขึ้นมาเอง เชื่อหรือไม่ก็ตามมันทำให้ผมหมดกำลังใจที่จะทำงานไปเลยประมาณ 1 อาทิตย์ จริงๆ หลังจากนั้นก็ทำใจได้เพราะเป็นความสัพเพราของผมเองที่ไม่ได้ดูตอนเลือกซื้อ เพราะผมไปตอนเย็นไม่ได้มีเวลาเลือกซักเท่าไหร่ และมันก็มีตั้ง 1280 * 800 = 1024000 จุดใครจะไปดูทุกจุดขนาดนั้นวะ และหลังจากที่จ้องมันมาเป็นเวลา ประมาณอีก 2 เดือน ก็เขาเดือนที่ 3 ที่ผมซื้อมา คราวนี้มันก็เกิดขึ้นอีกแต่มันมาเป็นฝูงเลย ก็ประมาณ 8-10 เม็ด ก็รู้สึกดีเล็กน้อยเพราะตอนครั้งแรกมันบอกว่าต้องมี 8 จุดขึ้นไปจะเปลี่ยนให้ก็เลยไปที่ร้านที่ซื้อมาก่อน ไอ้ร้านนี้....เลวเลย มันอยู่ที่เซียร์รังสิต เป็นศูนย์จำหน่ายของ sony ตอนมันขายมันบอกว่าถ้ามีปัญหาก็เอาไปที่ร้านมัน แต่พอเอาไปมันบอกว่าให้เอาไปที่ศูนย์เองมันไม่ดำเนินการอะไรให้เลย วันขายพูดอย่าง วันมีปัญหาพูดอย่าง เลงชมัด ก็เลยเอาไปที่ศูนย์ส่งซ่อมก็เสียเวลาประมาณ 1 อาทิตย์ ก็มีเอกสารให้เซ็นผมพึ่งรู้ว่าค่าตรวจเช็คตอนส่งซ่อมแม้ว่าจะมีปัญหาหรือไม่ก็ตาม จะต้องเสียค่าบริการมัน 1500 บาท แพงโค... สา.. แต่ดีที่ผมอยู่ในประกัน(พึ่งซื้อมา 2-3 เดือนจะดีตรงในเนี่ย)ก็เลยไม่ต้องเสีย และวันที่ไปรับกลับมา เปิดดู โอ้พระเจ้า(รอบสอง) จุดมีอยู่แล้วชัดกว่าเดิม และบางจุดก็ใหม่ขึ้่น แต่หายไปมั้ง ก็เลยถามช่าง มันบอกว่าลองเช็คดูให้แล้วไม่มี dead pixel เลยซักจุด(แล้วไอ้ที่เห็นอยู่มันเรียกว่าอะไร 3-4 จุด) มันบอกว่ามันไม่ใช่ dead pixel แต่มันเป็นฝุ่นที่ติดอยู่บนสารเคลือบ มันบอกว่าทำความสะอาดให้แล้วแต่มันไม่ออก แต่มันไม่ใช่ dead pixel สา.. ถึงจะพูดอย่างนั้นก็เถอะ แต่จุดนั้นก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี บอดสนิด แล้วมันเรียกว่าอะไรวะ สรุปแล้วผมก็ต้องเอากับมา(ตอนแรกก็คิดว่ามันจะเป็นอย่างนั้นอยู่แล้ว)และตอนกำลังออกจากศูนย์ มาอีกแล้วคับท่านผมเห็นมีคนเอา vaio เข้ามาเขาบอกช่างว่าใช้ไปซักระยะ ภาพก็จะหายบางจุดบางเส้น ช่างประเมินราคาซ่อมประมาณไม่ต่ำกว่า 3000 โอ้พระเจ้า(รอบสาม) ซื้อแพงแถมซ่อมแพงด้วย ผมถอนหายใจแล้วก็เดินออกจากศูนย์ จากวันนั้นถึงวันที่ผมกำลังบ่นอยู่นี้ผมรู้สึกเหมือนเดิมอีกแล้วหมดกำลังใจที่จะทำงานอีกแล้ว ถึงกับลางานพักไป 4 วัน บางคนอาจคิดว่าทำไมต้องเป็นขนาดนั้นงี่เง่าโง่ด้วย แต่เหตุผลของผมก็คือตั้งแต่เกิดมาจากเล็กจนขนาดนี้ ผมตัดสินใจที่จะทำบางสิ่งเองทุกอย่าง และไม่เคยเสียใจเมื่อสิ่งที่ทำลงนั้นไม่เป็นไปตามที่ต้องการ แต่สิ่งนี้เป็นอันแรกที่ผมเสียใจเพราะสาเหตุเดียวคือ มันเป็นสิ่งที่เกิดกับความรู้สึก ถ้าเกิดกับสิ่งอื่นเช่นความคิด หรือสิ่งที่กระทำจะไม่มีผลอะไรแต่นี้เป็นความรู้สึกทำให้ เสียใจมาก เพราะคิดว่าสิ่งที่มีราคาสูงกับชื่อเสียงที่ดี จะทำให้เราได้ของดีมีคุณภาพ แต่ตรงข้ามกับที่เราคิด ของดีไม่จำเป็นต้อง แพงเสมอไป ผมได้ลองถามพี่ๆที่ทำงานเขาก็ใช้ acer มาประมาณ 3-4 ปีแล้วก็ไม่เกิดปัญหาอะไรเลย และที่รู้ๆกันอยู่แล้ว acer ราคาต่ำที่สุดและประสิทธิภาพไม่ต่างกันเลย ผมก็แนะนำถ้าใครจะซื้ออะไรก็ตาม ก็เลือกซื้อของที่มีประสิทธิภาพเท่ากันแต่ราคาถูกที่สุด เพราะการบริการคงไม่ต่างกันเท่าไหร่
    สุดท้ายถ้าใครสนใจการพัฒนาเกมส์หรือมีปัญหาทางการเขียนโปรแกรมก็สามารถ mail มาคุยกันได้นะคับยินดีให้คำปรึกษาตาม mail ที่ได้บอกไปแล้ว ถ้าช่วยได้ ผมถนัด c#,c++,VB .net ก็ได้นะคับเพราะตอนนี้ก็ใช้ C#.net 2005 อยู่
    ผมก็จะ post แบบนี้ไว้ซักระยะทุกวัน เป็นแนวทางในการตัดสินใจเลือกซื้อ notebook ให้เผื่อบางคนไม่ได้อ่าน Sony มันไม่ดีเหมือนที่เราคิดหรอก ทั้งการบริการ และ คุณภาพ

ปกติของsonyครบ ผมไม่เคยคิดจะซื้ออะไรของsonyเลย แพงเกินควร ความสามารถก็ไม่ได้ดีเลิศอาไรเลย ดีไม่ดีห่วยกว่าอีก มีอย่างเดียวที่ซื้อของsony PS1 และก็ไม่เคยซื้ออีกเลย

แพงทุกอย่าง ถึงขั้นแพงเว่อ

Comment

นี่แหละเหตุผลที่ผมไม่ค่อยแนะนำให้เพื่อนซื้อโน้ตบุคของโซนี่ ถ้าบ้านไม่รวยจริง ค่าซ่อมค่าไรมันแพง
      vaio = ไว้โอ่

Comment

TV เครื่องเสียง ต้องยกให้เค้า -*-

Comment

ซ้ำรอย Acer แล้วล่ะซิ แต่ Sony มานดีตรงที่ หรู ของครบ แต่ว่าคุณภาพ กลางๆ ไม่ได้วิเศษไรเลยอาศัยว่าหรู

Comment

ฟังหู ไว้หู ครับ พี่น้อง

ไม่อยากพูดอะไรมากครับเพราะเป็นหนึ่งในคนที่ใช้ Sony และเดินเข้า-ออกศูนย์ Sony ประจำ แต่ไม่เคยเจอประสบการณ์อย่างที่ว่าครับ

Comment

ผมก็ไม่ได้เข้าบ่อยครับศูนย์ จริงๆแล้วก็ไม่เคยเข้าเลยจะถูกกว่า เพราะตอนโน๊ตบุ๊กผมมีปัญหา ได้ service จากทางร้านค่อนข้างดีครับ ถ้ามีปัญหาภายใน 7 วันนี่เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ทันที แต่ถ้าจะให้ดีกว่านั้นต้องเช็คตั้งแต่ครั้งแรกที่ได้รับเครื่อง ณ ตรงนั้นเลย มีอะไรมีปัญหารึป่าว ถ้ามีก็เปลี่ยน เปลี่ยนไปจนกว่าจะได้ที่คิดว่าไม่มีปัญหา ถ้ายังไม่มีก็ไม่ต้องจ่ายตังและไม่ต้องแบกมันกลับมารอเคลมกับศูนย์

แต่ก็เห็นใจหลายๆคนครับ รวมถึงตัวผมเอง ถ้าไปซื้อมันครั้งแรกแล้วเราจะไปรู้มันได้ยังไงว่าปัญหามันอยู่ที่ไหนจนกว่าจะได้ใช้จริงๆ ต้องใช้เวลาพอสมควร

เรื่องคุณภาพต้องยอมรับว่ามันไม่ได้ดีเด่นเลิศเลอ บางทีอาจจะด้วยกว่ายี่ห้ออื่นๆ ที่จำหน่ายในราคาค่าตัวต่ำกว่าก็เป็นได้ แต่เหตุผลของคนใช้ vaio ก็มีครับ อย่าไปดูถูกเค้ากันเลย พูดคุยกันดีๆ มีประสบการณ์ก็มาแชร์กันแบบนี้ ผมเห็นด้วยนะ เสียใจด้วยครับที่ได้รับบริการอย่างนั้น ซึ่งไม่ว่าจะเป็นยี่ห้ออะไรที่ไหนก็ตามก็ไม่อยากให้เป็น...

Comment

ผมเคยมีปัญหากะศูนย์ที่บางนานะ
                ตอนนั้นใช้ walkman mdตอนที่ยังไม่เข้าไทย
                อยู่ๆหัวมันก็ไม่อ่านซะงั้น
                ก็เลยเอาเข้าไปให้ดูมันบอกซ่อมไม่ได้ต้องส่งกลับญี่ปุ่นเราก็ไรหว่าาาา
                แล้วก็เลยลองเอาเข้าอมรดู
                ประกฏว่าอมรซ่อมได้เหอๆ
                แล้วก็ที่เมกาไม่นานมานี้
                pspมีปัญหาก็เลยส่งไปซ่อมมันตีกลับ
                บอกว่าไม่มีปัญญาซ่อมversionญี่ปุ่้นเหอๆ
                ผมล่ะเซ็งกะมันจริงๆเหอๆ

แต่ก็ยังใช้sonyมาตลอด
                เหตุผลก็คือผมชอบชิ้นงานของมันอะ
                สวยดีแล้วก็ไม่กระป๋องกระแป๋งด้วยพอได้แหละไม่ถึงกะดีมาก
                แต่งงอยู่อย่างว่าทำไมเอาvaioเข้าศูนย์ไม่เคยมีปัญหา
                vaioตัวนี้ผมเคยส่งไปเครม3945ABGแปปเดียวเองไมถามมากด้วย
                ัมันบอกให้ส่งไปให้อย่างเดียวแล้วก็กลับมาใช้ได้ปกติเลย

Comment

ร้านโซนี่ในเซียร์( ชั้น 2 )ไม่ใช่โซนี้โดยตรงนะครับ(เป็นร้านดีลเล่อร์) เค้าจะต้องส่งต่อไปโซนี่อีกที
                  ไปศูนย์โดยตรงดีที่สุดครับ ใกล้ๆก็ตรงข้าม วค . พระนครครับ

Comment

ยังไม่เคยเจอประสบการณ์แบบนี้นะครับ
                    แต่ถ้ายังอยู่ในประกันพึ่งซื้อ 2-3 เดือน ไม่น่าต้องเสียเงินหรืออะไรนี่ครับ และก็ถ้าเป็นฝุ่นอะไรนั่นจริงตามที่ช่างบอกก็ต้องเปลี่ยนให้เลยหรือหาทางแก้จนได้นะครับ ลองเอาเข้าศูนย์ใหญ่ sony ดูอย่าผ่านพวก dealer

Sony ไม่ใช่ว่าดีที่สุดไม่มีเสีย Acer ก็ไม่ใช่ห่วยจนเสียทุกตัว แต่ถ้า หมดประกันเมื่อไหร่หละ สยิวทุกยี่ห้อแน่ๆ..

Ps. ว่าแต่ model ไหนเหรอครับ
                    Last edited by celese; 7 Jun 2007, 10:52:50.

Comment

มายืนยัน นอนยันอีกราย ครับผมคนหนึ่งที่มีปัญหากับ ศูนย์เรื่องเปลี่ยนเครื่อง ทางศุนย์ยอมรับผิด เปลี่ยนเครื่องให้ โดยโดนผมด่าเป็นชุด แต่ทางศูนย์ไม่ตอบโต้เลยซักครับ นอกจาก ครับๆๆ ค่ะๆๆ ผมว่าSony บริการดีแล้วครับ แต่เรื่องคุณภาพ ผมว่าเป็นทุกยี้ห้อแหละครับผลิต มากก็ต้องมีเสีย ผมไม่เข้าข้างยี้ห้อใด ยี้ห้องหนึ่งทั้งนั้น ในเรื่องคุณภาพ แต่บริการยอมรับว่าดี Sony ดีเยี่ยมสำหรับผม

Comment

เรื่องนี้ไม่ขอออกความคิดเห็นดีกว่าครับ

dead pixel มันจะเกิดตอนไหนก็ได้เพราะมันมีโอกาศที่จะเกิดได้ตลอดเวลา ที่ผมเจอกับตัวเองก็ PSP ของผมใช้มา 3 ปีไม่เคยเจอ dead pixel เลยแต่เมื่อไม่นานมานี้แทบช็อค 31 จุดกลางจอ(ย้ำว่า 31 จุดจริงๆ) เห็นแล้วแทบจะโยนทิ้ง =-=

Comment

มันก็แล้วแต่ศูนย์ด้วยหล่ะครับผมว่า

Comment

ซื้อ sz35 มาด้วยเหตุผลว่ามันมีการ์ดจอที่แรงที่สุดแล้วในน้ำหนักที่เบาขนาดนี้ (1.7 kg) ซื้อมาได้ 6 เดือนแล้วยังเครื่องยังไม่มีปัญหา เลยออกความเห็นไม่ได้เหมือนกัน แต่ฟังแล้วเริ่มหนาวๆร้อนๆ แต่ก็ได้ยินความเห็นมาทั้งดีมากๆ กับแย่มากๆ เพราะฉนั้นคิดว่าอยู่ที่ดวงกับ 0 มากกว่ามั้งครับ

Comment

ดูจากหลาย comment แล้วชักหวั่นๆ Dead Pixel มันเกิดได้ตลอดเวลาเลยเหรอครับมีวิธีป้องกันบ้างรึป่าว

Comment

Working...
                              X