Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง Linux Ubuntu กับ WinXP(ที่ลงมาก่อนแล้ว) ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง Linux Ubuntu กับ WinXP(ที่ลงมาก่อนแล้ว) ยังไงครับ

ลง Linux Ubuntu กับ WinXP(ที่ลงมาก่อนแล้ว) ยังไงครับ

ในเครื่องแบ่งไว้ 2 partition ไดร์C(เก็บระบบwinXP) กับไดร์D(เก็บข้อมูล)
    ถ้าลง Linux Ubuntu มันจะแบ่งไดร์ใหม่ให้มั้ย หรือต้องแบ่ง partition อีกไดร์มาก่อน

ลองซื้อ pctoday เล่มที่ 37 มาอ่านดูนะครับ

Comment

เอ ปกติ มันรันจากแผ่นนี้นาครับ ไม่ต้องติดตั้ง ใส่แผ่น ให้บูตจาก แผ่น Ubuntu แล้วมันจะใช้ได้เลย

Comment

ตอบ

ลง winxp ก่อนแล้วลง ubuntu
        ถ้าลงแล้ว boot ubuntuไม่ได้ ให้ใช้แผ่นที่ติดตั้ง
        เรียกระบบ Lilo ขึ้มาใหม่ก็จะใช้งานได้
        ถ้าลงubuntu ช่วงให้แบ่ง partition ถ้าไม่เลือก
        maul ก็เป็นแบบ Auto อาจโดนลบหมดนะครับ
        หาความรู้ได้ที่ www.ubuntuclub.com

Comment

เอิ๊กๆๆๆ เคยลงแต่ไม่ชอบเพราะไม่สากลฮะ

Comment

Working...
          X