Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU 25nm หมายถึงอะไรครับ ดียังไง (อาจารย์ถามมา)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU 25nm หมายถึงอะไรครับ ดียังไง (อาจารย์ถามมา)

ตามหัวข้อเลยครับ

กระแส CPU 25nm มาแรงแต่ผมไม่รู้ความหมายที่แท้จริง อาจารย์ดันมากระตุ้นอีก........ช่วยทีๆๆ อึ๊กก

cpu 25นาโนเมตร......???

Comment

อีกหลายปีเลยมั้ง กว่าจะมี25นาโนเมตร(จะมี25ป่าวไม่รู้)

ตอนนี้ยัง 90 65 45นาโนเอง

Comment

เคยได้ยินแต่ 65 - -"

Comment

น่าจะอีกนานนะครับ

Comment

บอกอาจารย์ไปว่า ... อย่าฝันไกลนักได้ป่ะ

ผมไม่ได้กวนนะ แต่อาจารย์อ่ะกวน

รอบก่อนก็ D9 ทีนึงแล้ว

แล้วรอบนี้ล่อ 25nm เลยเหรอ อินเทลยังให้ข้อมูลมาถึงแค่ 32nm เองครับ แค่ชื่อรหัสของสถาปัตกรรมยังไม่มีออกมาให้เห็นเลย หมายความว่า ตอนนี้ยังไม่คิดจะทำด้วยซ้ำ

อ.กวนมากอ่ะ ถามหาอะไรที่มันหาไม่ได้เนี่ย

อ. ของคุณคงเล่นบอร์ดไหนซักแห่ง อาจจะเล่นบอดนี้ด้วยมั้ง คงติดตามข่าวอยู่บ่อยๆ หรือไม่ก็เป็น Overclocker ตัวจริงเลยก็ได้ครับ
            Last edited by ARES; 6 Jun 2007, 18:35:21.

Comment

NM คือหน่วย ครับ เทคโนโลยี การลดขนาดในการผมลิต CPU ครับ ยิ่งน้อยยิ่งดี ความร้อนที่เกิดก็ต่ำ ใช้พลังงานในการขับเคลื่อน น้อย กินไฟน้อย แต่สามารถ ใส่เทคโนโยลีในตัว CPU ได้มากขึ้นครับ

ส่วนที่มีในปัจจุบัน น้อยสุดเท่าที่มีในเวปคือ 45nm สำหรับ CPU(วงการคอมพิวเตอร์นะครับ) ส่วนในด้านการผลิตอย่างอื่นไม่แน่ใจว่ามี น้อยกว่านี้อีกใหมครับ ต้องลองค้นดูในเวปต่างๆดูครับ

Comment

10000นาโนเมตร = 1มิลลิเมตร เล็กแค่ไหนคิดดูเอาเอง

Comment

มันเป็หนหน่วยวัดขนาดครับ

Comment

อาจารย์ใช้ 90nm อยุ่ปะเนี่ย อิอิ

Comment

อึกๆๆๆ เอาไงดีอาจารย์ เราจะตอบแบบไหนเน้อ...เอิ๊กๆ

Comment

1 เมตร มี 1000 มิลลิเมตร
                        1 มิลลิเมตร มี 1000 ไมโครเมตร
                        1 ไมโครเมตร มี 1000 นาโนเมตร

เพราะฉะนั้น 1 มิลลิเมตร มี 1,000,000 นาโนเมตร

โฮ... เล็กจัง

Comment

25 อีกกี่ปีจะได้เห็นนะนี่

Comment

คงอีกไม่นานมั๊ง มันค่อนข้างกระโดด ไม่ใช่กระดึ้บ ของพวกนี้ เหอๆ

แต่จนวันนั้น จะมีแรงมาบ้าคอมเหมือนตอนนี้รึป่าวยังไม่รู้เลย

Comment

45nm ยังไม่ลงตลาดเลย พี่ท่านจะกระทุ้งไป25nmซะแล้ว

Comment

Working...
                              X