Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามการทำ raid แล้วใช้ xp เดิม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามการทำ raid แล้วใช้ xp เดิม

spec คอมพ์
    cpu : x2-3600
    m/b : asus m2npv-vm
    h/d : seagate sata2 - 320GB
    maxtor ata133 - 200GB
    windows : xp pro

เดิม ผมใช้ sata แบ่งพาร์ติชั่น 20+300 แล้วลง xp ในพาร์ติชั่นแรก (c ส่วน d: ใช้เก็บข้อมูล
    maxtor เป็น e: ใช้เก็บข้อมูล
    ตอนนี้ได้ wd sata 320GB มาใหม่อีกลูก เลยอยากทำ raid 0 เพื่อให้เร็วขึ้น มีคำถามดังนี้ครับ
    1. ทำ raid 0 ด้วย h/d คนละยี่ห้อกันได้มั๊ยครับ (คิดว่าน่าจะได้ แต่ไม่แน่ใจว่ามีข้อเสียหรือเปล่า)
    2. ผมขี้เกียจลง xp และโปรแกรมอื่นๆ ใหม่ จะสามารถทำดังนี้ได้หรือไม่
    2.1 ghost partition แรก (c เก็บไว้ที่ e: ก่อน และ backup ข้อมูลใน d: ไว้
    2.2 ทำ raid 0 seagate+wd ได้เนื้อที่ 640GB แบ่งพาร์ติชั่นเป็น 20+620
    2.3 ghost image เดิมจาก e: ไปลง c: (ใหม่ ที่ได้จากการทำ raid 0)
    ถ้าทำได้ มีข้อเสียมั๊ยครับ หรือถ้าทำไม่ได้มีข้อแนะนำอย่างไรที่ไม่ต้องลง xp+โปรแกรมอื่นๆ ใหม่

ขอบคุณครับ
Working...
X