Announcement

Collapse
No announcement yet.

AliveNF6G-VSTA +x2 3600+ เจอปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AliveNF6G-VSTA +x2 3600+ เจอปัญหา

เย็นนี้นั่งใช้งานดี ๆ รันที่ 280Mhz @2.76Ghz พอ Detect Sound Live5.1 แล้ว Restart

BIOS เอ่อ ๆ จนต้องลอง Flash ใหม่ เพราะ Boot ไม่ผ่าน แต่พอเลือก Clear Cmos เข้าที่ 1.9G (200Mhz) เข้าได้

อดีตเคยปรับที่ 290Mhz ก็เล่นได้ปกติดี

ณ ตอนนี้ต้องลดลงมาเหลือที่ 270Mhz ถึงเข้า Win ได้ปกติ

มันเกิดอะไรขึ้น

Spec
    Asrock AliveNF6G
    x2 3600+ 65nm
    DDR2 PQI 800mhz 1Gx2
    HDD SG Sata2 250G
    DVD RWx2
    Enermax 350W

อ้อ ถ้าเคลมบอร์ดใหม่ ต้องรอนานไหม
    ส่งได้ที่ไหนบ้างครับ เซ็งจังเล้ย อายุมันยังไม่ครบเดือนเลย !!!

^_^'

Comment

คงไม่เสียอ่ะคับ น่าจะอยู่ที่ความเสถียร

ว่าแต่หลัง oc แล้วเคยเทส orthos ไหมครับ

Comment

หุหุ ไปได้ไกลกว่าผมอีก ผมใช้แค่ 254@2.4 เอง

Comment

มาศึกษา^_^

Comment

ไม่เสถียรหรอ ก็ไหงช่วงที่มันรวน ๆ ต้องปรับ FSB ลดลงมาเรื่อย ๆ เนือง ๆ เลย

ก่อนหน้า ก็ปรับ280 ลดลงมาเหลือ 270 ตอนนี้ต้องเล่นแค่ 260 เอง เซ็งจัง

Comment

จากที่ใช้อยู่นะ ผมจะไม่ปรับอะไรเลยทุกอย่า่งให้ bios มันตั้งเอง ทุกอย่างเป็น opti

1 บัสปรับไปที่ 285*9.5@2.7
              2 ปรับ CPU กับ PCi ให้เป็นอิสระต่อกัน
              3 ปรับ ram on board ให้เป็น 256

ผมปรับแค่นี้เท่านั้นนะ ไม่ไปยุ่งกับอย่างอื่นเลย นิ่งดีลองรัน Super PI กับ Stress Prime 04 อยู่หลายชั่วโมงก็ไม่มี hang นะ sink ผมยังเป็นของเดิมอยู่เลย idle 47 full 57 ห้องไม่แอร์
              ถ้าเป็นกลางคืนก็ 40-50...

Comment

เคยใช้ได้ครับที่ 285 เช่นกัน แต่ตอนนี้ต้องลดลงอยู่ดี !!!

Comment

Working...
                X