Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดแรม รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทดแรม รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ผมได้ทดแรมที่bios แล้วเดิมของผม533 (266) ทดเป็น 400(200)ดูที่ใบออสก็บอกว่าทดแล้ว แต่พอมาดูทีโปรแกรมCPUZ บัสแรมยังวิ่งที่1ต่อ1 เหมือนเดิม คือ fbs 245 บัสแรมก็ยัง 245 เท่ากัน ผมใช่บอร์ด asrock am2nf6g-vsta cpu sepron 2800+ ram 533mHz ช่วยแนะนำให้ที่ครับต้องปรับตรงไหนถึงจะทดลงมาได้ คือถ้าเป็นอย่างงี้ผมคล็อกได้ 1.9 เอง เลยอยากทดแรมดูเผื่อคล็อกได้เยอะขึ้นครับ

มันทดต่ำสุดได้ 1:1 ไม่ใช่หรอครับ

Comment

Originally posted by alcataz View Post
      ผมได้ทดแรมที่bios แล้วเดิมของผม533 (266) ทดเป็น 400(200)ดูที่ใบออสก็บอกว่าทดแล้ว แต่พอมาดูทีโปรแกรมCPUZ บัสแรมยังวิ่งที่1ต่อ1 เหมือนเดิม คือ fbs 245 บัสแรมก็ยัง 245 เท่ากัน ผมใช่บอร์ด asrock am2nf6g-vsta cpu sepron 2800+ ram 533mHz ช่วยแนะนำให้ที่ครับต้องปรับตรงไหนถึงจะทดลงมาได้ คือถ้าเป็นอย่างงี้ผมคล็อกได้ 1.9 เอง เลยอยากทดแรมดูเผื่อคล็อกได้เยอะขึ้นครับ
      ก็...

ถ้า Cpu ท่าน FSB 800 (เขียนไว้ที่กล่องหรือจากเวปอะไรก็ว่าไป)

FSB จริง ๆ ของมันคือ 200 mhz ไงล่ะครับ

ถ้า FSB 1066 ก็จะเป็น 266 mhz

Ram ท่านเดิม 533 (266) ทดลงเป็น 400 (200) มันก็จะทำงานเท่ากับ Cpu พอดี ทำให้เรา overclock Cpu ได้เสถียรขึ้น ลาก FSB ได้ดีขึ้น

ว่าแต่มันต่ำสุด 1:1 ไม่ใช่รึ?

Comment

มีแต่ทดให้ต่ำลงนะครับ 1:1 มันจะทำให้ลากซีพียูได้ไกลขึ้น ถ้าไปทำให้แรมวิ่งมากกว่าซีพียู แรมมันจะตันซะก่อน ซีพียูก็จะไปต่อไม่ได้ด้วยครับ ส่วนใหญ่แล้วแรมมันจะตันซะก่อนซีพียูอ่ะครับ ลองเล่นดูเรื่อยๆครับ ตันก็เพิ่มไฟอีกทีละนิดทีละนิดเด๋วก็ไปต่อได้แล้ว แต่อย่าให้ไฟมากไปแล้วดูด้วยนะว่ามันร้อนไปรึป่าวเด๋วจะพาลเจ๊งกัน อิอิ

Comment

Working...
        X