overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: รบกวนเกี่ยวกับปัญหาของ asus StrikerExtreme ทีครับจะ"กัดฟัน"ซื้อแล้วครับ

charoen 13
    Guest

Default รบกวนเกี่ยวกับปัญหาของ asus StrikerExtreme ทีครับจะ"กัดฟัน"ซื้อแล้วครับ

ส่วนตัวยอมรับว่าBoardนี้ราคาแพงมาก และแน่นอนว่าไม่คุ้มแน่หากซื้อมาใช้(ทั้งๆที่รู้) แต่ด้วยหลายๆสิ่ง หลายๆอย่างในตัว Board เอง และในจิตใต้สำนึกอันน้อยนิดของผม.....ทำให้ผมเลือกที่จะคว้ามันมาไว้ในครอบครอง แม้ต้องลำบากบ้างก็จะยอม......@
    เข้าเรื่องดีกว่านะครับ เนื่องจาก คอมตัวแรกที่ผมใช้นั้น เป็นการ์ดจอของ Gigabite/ATIX165oแล้วมีปัญหา ต้องส่งเครมหลายรอบ (ตอนนี้ก็ยังใช้ไม่ได้)ผมเลยตัดใจเดินไปซื้อใหม่ เป็นของGF7600GT มาใช้..."ไม่เอาของ ATI แล้ว"ความคิดพร้อมนำตาคลอ เพราะเงินหมด /ผมเงินเดือนน้อยครับ ยังไม่ถึงหมื่นเลย
    พอได้สัมผัส GFแล้ว รู้สึกดีครับ นั่นเป็นเหตผลที่ผมจะเล่น asus StrikerExtremeและเหตุผลอื่นๆดังนี้(เท่าที่รู้นะครับ)
    - asus StrikerExtreme รับFSB 1333 เทียบเท่า p5k จึงรองรับ CPU ใหม่ของ Intel ด้วย
    - สามารถทำ SLI ได้ (Asus Commando ทำไม่ได้ crossได้อย่างเดียว)เผื่อใว้เฉยๆ
    - P5k ก็ crossfire อย่างเดียวแถมเป็น X8+X8 อีก
    ทั้งหมดนี้แค่อยากทราบ ปัญหาว่ามีอะไรบ้างครับกับ asus StrikerExtreme นอกจาก..แพง...
    ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆๆๆๆๆคนที่เข้ามาดู หรือตอบนะครับ
    ..............ขอบคุณครับ............................

คนหน้า ม.
    Guest

Smile

ชอบอันไหน ก็ใช้อันนั้น ครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

1.รับ C2D FSB1333 ครับ แต่ไม่ได้หมายความว่า จะรองรับ Penryn 45nm เหมือน P5K นะครับ คนละส่วนกันเลย คนละสถาปัตยกรรมกันด้วย ซึ่ง C2D FSB1333 P5B D ที่เป็นชิบ P965 ยังเล่นได้เลยครับ แล้วปกติก็ เล่นกันเกิน 1333 อยู่แล้วอ่ะครับ บางคนเล่น 2000 แน่ะ

2.มีข่าวมาบอกนะครับ อินเทลซื้อ License SLI จาก Nvidia แล้วครับ
    http://www.neoseeker.com/news/story/6776/

3.รอดูกันต่อไปครับ
    Last edited by ARES; 8 Jun 2007 at 15:37:00.

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

วู้ ฮู้--

ว่าแต่คุณอ้าปากค้างไว้ตอนซื้อของเหรอครับ ถึงต้องกัดฟันซื้อ

OverclockZone Member mini_bank's Avatar

เห็นหลายๆคนบอกว่าเวลา OC มันชอบงอแงบ่อย ไม่รู้จริงวหรือเปล่า เพราะว่าผมเองก็ไม่ได้ใช้ตัวนี้ซะด้วยสิ งบไม่ถึง แต่ถ้าจะเอาก็เอาไปเหอะครับ ไฮโซ

ปล. ปัญหา Board Asus n680i ส่วยใหญ่คือเรื่องการจ่ายไฟนี่แหละครับ มัน Drop มั่งเกินมั่ง ต้อง Mod ด้วยนิดหน่อย แต่ถ้าใช้ธรรมดาก็ไม่เป็นปัญหาครับ อันนี้สำหรับ OCker ขาโหด

Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

ข้อดี
    - ทดแรมกับ cpu แยกกันได้อิสระ แรมตันแค่ไหน cpu ตันแค่ไหนก็เล่นแค่นั้นได้เลย
    - SLI 16X

ข้อเสีย
    - ลาก FSB ได้ไม่ไกลเท่า 965
    - NB SB ค่อนข้างร้อนถึงร้อนมากๆ เลยพาลทำให้ส่วนอื่นๆร้อนตามไปด้วย

ปล. จากคนเคยเล่น P5N32-E SLI Deluxe ครับ(layout เดียวกันกับ Striker)

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Sli ระวังต้อง นำตาคลอ รอบ2 ด้วยนะครับ

OverclockZone Member Sabretooth's Avatar

ไม่สนใจ P5N32 SLI-E หรอครับ ประหยัดดีครับ ก็ไม่ต่างอะไรกันมากอะครับ

charoen 13
    Guest

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำ มากๆเลยครับ คงจะต้องเปลี่ยนใจแล้วครับเพราะที่ห้องร้อนมากๆๆ/ไม่มีแอร์ด้วย คงจะClock ไม่มันแน่ๆ
    ตัดใจจากSLI แล้วด้วย Single cardดีกว่า..ว่าจะดู P35 นะครับ พอมีใครทราบราคาของ P5k/P5k deluxe บ้างครับ แล้วถ้าหากจะเล่น 965 rev2 ก่อนดีใหม เห็นราคาน่าจะถูกกว่าพอควร และผลเทสของ OverclockZoneเอง มันก็ไม่ทิ้งกันเลย แค่รองรับDDR3 กับ INtel 45nm(จำชื่ไม่ได้) เผื่ออีกสักพักอาจจะมี P35 rev2 /V2 ก็ได้นิ......ขอความเห็นของทุกๆท่ายด้วยครับ

charoen 13
    Guest

Talking

ขอโทษด้วยครับ..พิมพ์ตกเยอะมากเลย

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

OCZ จะไม่มีใครลงถัง เพราะ OCZ จะไม่ทิ้งกัน

OverclockZone Member r7206's Avatar

ผมว่าปัญหามันอยู่ที่ Chipset มันแหละครับ ทั้งร้อน แล้วก็ทำอะไรไม่ค่อยได้ตามที่โคนาไว้เท่าไรเลย โดยเฉพาะคุณสมบัติทาง network ทั้ง teaming,first packet ที่ทำแล้วไม่เห็นความแตกต่างเลย แถม BSODs มากมายเวลาใช้ TCP offload engine แล้วก็ driver ของ ethernet ที่ไม่สมบูรณ์
    สรุปแล้วภายหน้า ผมคงไม่คบกับ chipset nvidia อีกเลย ยิ่งได้ข่าวว่า intel ซื้อ License SLI แล้ว แ่ต่ไม่แน่ใจว่าจะรับเฉพาะกับ chipset ระดับ workstation หรือไม่ เพราะเห็นใน xtremesystems เขาว่ากันอย่างงั้น แต่ถ้าลง Desktop จริงๆ ก็ดีเลย

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ati ไม่ได้ไม่ดีครับ ยี่ห้อมากกว่ามั่งครับ ผมใช้ ซัพฟาย powercolor ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

OverclockZone Member sirapob's Avatar

ไม่ซื้อ P5K3 ไปเลยครับ ใส่แรม DDR3 1333 เลยนะ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

เห็นเค้าคุยกันนะครับว่า Nforce 600 Series จะรองรับ Penryn 45nm ด้วยครับ

อยากให้ P965 มีข่าวแนวๆนี้บ้างจังวุ้ย....

Ragones told me existing nForce 600-series mobos already support Intel's upcoming 45nm Penryn processors and 1333MHz front-side bus speeds.

http://techreport.com/onearticle.x/12619

Bookmarks

Bookmarks