overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: Asus Acer กับ Sony อันไหนคุณภาพดีสุดครับ

OverclockZone Member

Default Asus Acer กับ Sony อันไหนคุณภาพดีสุดครับ

ตอนนี้ลังเลมากๆครับ ชี้ทางให้ที

OverclockZone Member dear.de's Avatar
    เชียงใหม่ ไทยแลนด์

ไม่รู้จะตอบคำถามยังไงอ่า

OverclockZone Member คิม's Avatar

ถามงบก่อนดีกว่าไหม ว่าเท่าไร
    และต้องการแรงหรือหรู

แรง+หรูอ่ะครับ แต่ที่สำคัญคืออยากได้คุณภาพของดีๆหน่อยอ่ะครับ เหนโจมตี Acer กันแบบว่าน่ากลัวมากๆ เหนแล้วกลัวมากๆเลย

งบเท่าไหร่ก็ได้ครับ แต่อยากได้คุณภาพจริงๆ

Mac Addict User tassapon's Avatar

sony > asus > acer

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

แง่ไหนล่ะครับ

*การให้บริการ
    asusมีที่ให้บริการเยอะกว่า ประกันมาตรฐาน 2 ปี คุณภาพก็ดีครับ ส่งศูนย์รอไม่นาน ไม่เกิน10-15วัน

sonyที่ให้บริการไม่มาก ส่งทีรอนานเหมือนกัน(ในกรณีเปลี่ยนอะไหล่) ประกันที่ให้มา 1 ปี อยากได้เยอะเสียตังเพิ่มเอา - -;

คุณภาพของ

วัสดุsonyก็ทำมาดีครับ แต่ราคากับspec ถือว่าค่อนข้างแพงอยู่ มีข้อดีอยู่ที่ว่าน้ำหนักยังเบากว่าชาวบ้านอยู่บ้าง

asus เค้าไม่ใช้วัสดุแพงๆ แบบsonyหรอกครับ แต่ไม่ได้กรอบแกรบเหมือน acer เช่นกัน ทนทานต่อการใช้งาน ราคากับspec ที่มีตัวเลือกให้ก็เยอะและเหมาะสมดี

**อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ

แล้วระหว่าง Asus G1 SantaRosa กับ Lamborghini VX2 อันไหนคุ้มกว่ากันอ่ะครับถ้าเทียบกับราคาของตัวมันเอง ผมเป็นมือใหม่ของวงการ notebook อ่ะครับ ยังดูไม่ค่อยเป็นว่าอันนั้นคืออะไร อันนี้คืออะไร(แต่อยากได้ไว้ทั้งเล่นเกม+ทำงาน) เลยถามพี่ๆทุกท่านดีกว่า เพราะพี่ๆมีประสบการณ์มากกว่ามากๆครับ ได้โปรดชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member sirapob's Avatar

asusมีที่ให้บริการเยอะกว่า ประกันมาตรฐาน 2 ปี คุณภาพก็ดีครับ ส่งศูนย์รอไม่นาน ไม่เกิน10-15วัน
    แต่ Acer 1 ปี ซื้อประกันเพิ่มได้อีก ส่งศูนย์รอไม่นานเหมือนกัน ไม่เกิน 5 วันเอง

asus เค้าไม่ใช้วัสดุแพงๆ แบบsonyหรอกครับ แต่ไม่ได้กรอบแกรบเหมือน acer
    โอ้...โห กรอบแกรบ ฟังดูเปราะเหมือนมันฝรั่ง Lays เลยนะครับ เครื่อง Notebook จะทนไม่ทนอยู่ที่ คนใช้หรอกครับ ใช่ว่าแข็งแรงแล้ว จะใช้แบบโยนไปมาได้ ใช่ครับ Acer นะดูเรื่องความบอบบาง อาจจะเป็น จริง ครับแต่ก็ทำให้คนใช้ระวังให้มากขึ้น แล้วสอนให้เราเป็นคนรักษาของด้วยเช่นกัน ผมใช้ Acer มาก็ครบ จะปีที่ 2 แล้ว ไม่เห็นมีอะไรแตกหักเลยครับ เปิดก็ต้องเบา ๆ ปิดก็เช่นกันครับ แล้วตอนนี้ ยี่ห้อ Acer รุ่นใหม่กำลังออกวางตลาดด้วยน่าใช้มาก ๆ ครับ ผมยังอยากซื้อเลยครับ ราคา 4 - 5 หมื่นบาท ได้มากกว่าที่ ยี่ห้ออื่นให้มาอีกครับ คือเรียกว่า สเป็คและราคาของ Acer นี้ถ้าเป็นยี่ห้อ Sony หรือ Asus คงมีราคา ประมาณ 6 - 8 หมื่นบาทครับ ส่วนศูนย์ซ่อมของ Acer นะก็มีเยอะนะครับ เหตุผลที่ไม่ต้องรอนาน ก็คือ Acer ผลิตแค่ คอมพิวเตอร์ อย่างเดียวครับ ไม่เหมือน Sony ที่ผลิตหลายอย่างครับ คือคนที่ซ่อม ต้องซ่อมเป็นเกือบทุกอย่างนะครับ มันก็เลยช้าเป็นเรื่องธรรมดา
    สว่นตัวสำหรับผมแล้ว Sony ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ คือผมใช้กล้อง ดิจิตอล ยี่ห้ออื่นนะครัย ใช้ เมมโมรี่ที่ไม่ใช่ของ โซนี่ คือ มันเอามาใส่กับเครื่อง Notebook ยี่ห้อ Sony ไม่ได้นะครับ(ใส่ได้ยี่ห้อเดียว) ส่วน Asus ดูเรียบเกินไปครับ ไม่ค่อยมีลูกเล่นเท่าไหร่ ลองเลือกเอานะครับ และตอนนี้ยี่ห้อ Acer มีการ์ดจอที่รองรับ Direct X10 ด้วย

ถ้างบคุณเยอะ แล้วต้องการเล่นเกม (เครื่องไว้เล่นเกมได้ ก็ทำงานได้มันเกือบจะทุกอย่างอยู่แล้วล่ะ)

ถ้าเกมเน้นกราฟฟิก งบต่ำกว่า 50k
    แนะนำมองไปทาง acer ไม่ก็ asus > sony
    เหตุผล : acer เครื่องแรงสุดแล้วในราคาเท่ากัน แต่ปัญหาเรื่องความร้อนจะมีมาก (เครื่องใช้ไฟฟ้าร้อนมากอายุการใช้งานก็สั้น) แล้วก็วัศดุเทียบกับยี่ห้ออื่นๆแล้วถือว่าต่ำกว่าพอสมควร ต้องใช้ความระมัดระวังในการใช้งานนิดนึง ส่วน asus ค่อนข้างสมราคา แต่ sony สวยวัสดุดีแต่การ์ดไม่แรงรุ่นส่วนมากที่ขายเมืองไทยจะแค่ go7400 (ram จริงแค่ 64 นะครับทุกรุ่นแค่แชร์แรมได้ไม่เท่ากัน)

แต่ถ้างบคุณเยอะก็แนะนำ new MacBookPro > ASUS > SONY แล้วตัด Acer ไปเลย
    : Mac ตอนนี้มีโปรแกรมพาราเรล เวอชั่น 3 แล้วเล่นเกม Windowns บน Mac ได้เลยไม่ต้องไปใช้ BootCamp แล้วก็ได้ แล้วก็ได้ทั้งเครื่องแรงกับสวย(แบบเรียบๆ) ถ้ายังไม่มั่นใจในความสามารถของ พาราเรล ก็ใช้ ASUS เพราะเค้ามี product line มาทางแนวนี้อยู่แล้ว แรงแน่นอน ส่วน sony ก็ได้ความสวยมา แต่ว่าเทียบสเปคแล้วยังเป็นรองเจ้าอื่นอยู่เยอะเหมือนกัน

มันแปรพันกันอยู่แล้วล่ะ เงินเท่ากัน คุณอยากได้ สเปกกับวัศดุถสมดุลกัน หรือจะหนักไปทางเครื่องแรงแต่ตัวบาง หรือจะเอา หรูหราแต่แรงพอใช้ มันก็คล้ายๆกับคุณเลือก คลาสตัวละครในเกม RPG แต่พอดีเงินที่ต้องจ่ายในหารเปลียนตัวละครน่ะมันหลายหมื่น

สรุปนะคุณบอก งบ มาก่อนเด๋วมีคนมาช่วยเลือกให้มันอยู่ในงบคุณเองน่ะแหละ

ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Toshiba เย้ๆ เชียร์คนเดียวเลยเรา อิอิ

ขอทราบหน้าตา+spec ของ newMacbook ด้วยได้ไหมครับ เห็นเป็นระบบที่ประหลาดกว่าคนอื่นก็เลยไม่ค่อยแน่ใจอ่ะครับ (อย่างว่าแหละครับ มือใหม่ ไม่รู้เรื่องซักอย่าง ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญแนะนำ เกรงใจเหมือนกันนะครับเนี่ย ต้องมานั่งอธิบายคนที่ไม่รู้เรื่อง เหมือนสอนเด็กเลย 555)

ยังไงซะ ต้องขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยสอน+แนะนำให้เป็นอย่างมากนะครับ

OverclockZone Member Kw@nG's Avatar
    ChiAngMai-ChiAngRai

เลือกตามคุณภาพการใช้งาน ความทนทาน HP, Toshiba, Dell, Lenovo (IBM) เท่าที่ได้ใช้มานะครับ ผมใช้งานทุกวัน ต้องเดินทางตลอด แต่ถ้าอยากได้แรงแบบเล่นเกมส์ต้องลองถามคนอื่นดูละกันครับ

OverclockZone Member econground's Avatar

ไม่มีไค เชียร์ HP เลยเหรอ ของเค้าดีนะ แต่มีให้เลือกไม่มาก แต่บริการศูยน์ดี สุดยอด

มีตัวช่วยระบายความร้อนของ notebook ไหมครับ ถ้ามีช่วยแนะนำด้วยครับว่าตัวไหนดี

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

--------------------------------------------------------------------------------

ผมไม่แนะนำ acer ครับ ไม่ค่อยจะดี งบเยอะก็ vaio วัสดุจะดีมากแต่คุ้มราคาหรือเปล่าลองคิดดูครับ

HP สวย ราคาเหมาะสม asus นิ่งดีราคาสวยวัสดุดี ฝาบนแมกนิเซียมอัลลอยซะส่วนใหญ่เข้าศุนย์ asus thai ได้หมด ถ้าประกัน dcom ด้วยก็ดีเครมได้ทั้ง2ที่ จอผมเป็นจุด ไปถึงมันเปลีย่นทั้งฝาบนให้ใหม่เลยช่างบอกไม่รื้อไม่คุ้มเปลี่ยนทั้ง cover ดีกว่า ครับ compaq จอดี

vaio วัสดุดีจริง ถ้ามีงบผมแนะนำ vaio นะ ศูนย์ถ้าไปเครมเขาเปลีย่นให้เลยนะถ้ามีขนครับถ้าไม่มีให้เขาเช็คว่าที่ไหนมี ก็ไปทีนั้น

Bookmarks

Bookmarks