overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ช่วยสอนวิธีทำ Raid 0 กับ Gigabyte GA- 965P-DS3

OverclockZone Member ezarsuwan's Avatar

Smile ช่วยสอนวิธีทำ Raid 0 กับ Gigabyte GA- 965P-DS3

ช่วยสอนวิธีทำ Raid 0 กับ Gigabyte GA- 965P-DS3 ทำไงเริ่มต้นทำไงก่อน ผมมี HD SATA 2 80 กิ๊ก อยู่ 2 ลูก อ่านในคู่มือแล้วทำไม่สำเร็จครับ ช่วยด้วย

OverclockZone Member
    Ramintra , Bangkok

เปิด Raid ใน Bios เรียบร้อยเหรอครับ แล้วติดขั้นตอนใหนละ

OverclockZone Member ezarsuwan's Avatar

ผมทำตามคู่มือ หน้า65 คือ Integrated Peripherals คือ Onboard SATA/IDE Device เปิด Enabled ไว้ กับ บรรทัดต่อมา เปิด Raid/Ide ไว้ครับ ปัญหามันอยู่ที่ ตอนเราจะสร้าง Raid array (ดูในคู่มือหน้า 67) ผมก็กด CTRL + G แล้วก็ทำตามคู่มือที่บอกครบทุกขั้นตอน มาต่อหน้า 68 จนถึงหน้า 71 และผมทำ Floopy SATA Driver ตามที่หน้า 73 แล้ว ตอนจะ boot window XP ก็กด F6 แล้ว ตามที่เขาให้ทำ (หน้า74) มาจนถึง Step 2 (หน้า74) กด S แล้วเสียบ floppy A ที่ทำเตรียมไว้ ตามคำสั่ง ปรากฎว่ามันอ่าน driver ในแผ่นผมไม่ออก มันจะบอกว่า .TXT อะไรอย่างนั้น มันก้เลยลงไม่ได้ครับ จะทำไงดี ถ้ามันอ่านแผ่นFloopy SATA Driver มันก้จะบอกว่าหา HDD SATA II ไม่เจอวนอยู่อย่างนี้ครับ ผมมีเบอร์โทร 0895090102(แจ๊ค) ถ้าไม่สะดวกพิมพ์
    ก็โทรมาแล้วผมจะโทรกลับไปครับ อยากลงให้ได้จังเลย ช่วยวิเคราะห์ว่าผมพลาดขั้นตอนตรงไหนบ้าง ขอบคุณ

สร้างแผ่น driver เรียบร้อยนะครับ ใส่แผ่นตั้งแต่เปิดเครื่องเลยครับ ส่วนใหญ่ใส่ทีหลังมันจะไม่เห้นนะครับ แน่ใจว่าทำแผ่น driver raid ถูกนะครับ

ปัญหาของคุณก็คือ windows ไม่เจอ raid เพราะ หา driver สินะครับ

ในแผ่นมีไฟล์แบบนี้รึเปล่าครับ
    iaAHCI.ini
    iaStor.ini
    iaAHCI
    iaStor
    IaStor
    TXTSETUP.OEM
    .txt อีก 2 ตัว มีครบมั้ยครับ

Talking

--------------------------------------------------------------------------------

ในแผ่นมีไฟล์แบบนี้รึเปล่าครับ
    iaAHCI.ini
    iaStor.ini
    iaAHCI
    iaStor
    IaStor
    TXTSETUP.OEM
    .txt อีก 2 ตัว มีครบมั้ยครับ
    ขอบคุณมากครับ คุณnitro2004 รู้สึกว่าจะไม่ครบครับ ช่วยกรุณาบอกทำไงถึงจะได้ไฟล์แบบที่ท่านบอกมาครบครับ หาได้ตรงไหนบ้าง หรือส่งมาให้ผมทางmailได้ไหมครับ ezarsuwan@yahoo.com

http://th.giga-byte.com/Support/Moth...nter_List.aspx

เข้าไปโหลดในเวปไซด์นี้ครับ หาไดร์เวอร์ที่ตรงกับ version ของ MB คุณนะครับ ผมไม่รู้ว่าคุณใช้ Rev 1/2/3.3 ไม่รู้อันใหน

ลองโหลดไฟล์ทีผมโพสไปลองดูนะครับ

[B][/Bขอบคุณมากครับคุณnitro2004 บอรืดผมรุ่น REV 3.3 ครับ จะใช้กันได้ไหมครับ

น่าจะใช่ได้นะครับ เพราะอุปกรณ์ไกล้ เคียงกันมากก DS3 DS4 DS6 ต่างกันที่ระบบจ่ายไฟ ระบบ ระบายความร้อน

หุๆ ใช้DS3 เหมือนกัน เจอเหมือนกัน
    ต้องหา XP SP2 มาลงครับ พวก modify XP จะไม่เจอแผ่น floppy disk ตามไปอ่านกระทู้นี้
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=66164

ผมลง Vista ไปเลยเพราะมันอ่านหรือ หาdriver ไม่เจอครับ เลยใช้ os vista ลงง่ายและเร็วดี ทำ Raid 0 Hdd 80กิ๊ก 2 ลูก ได้มาแค่ 153 กิ๊ก จะลองดูใหม่กับ XP service pack 2 ง่วงแล้วครับกว่าจะได้ แต่ใช้ gigabyte sata II ทำ raid 0 นะครับ

ทีผมไปโหลดมาเเล้วเอาไปวางที่ป้ปปี้ดิสมีjraid Jraid txtsetup.oem xraid_fเเค่นี้มันก็บุตเจอครับ

OverclockZone Member exit's Avatar

ตอนติดตั้งวินโดว์ น่าจะมีให้ตั้งค่าraidมาให้ทีเดียว เหมือนมีที่ให้มา มีให้แบ่งพาทิชั่น ปรับรูปแบบฟอร์แมตมาให้

Bookmarks

Bookmarks