Announcement

Collapse
No announcement yet.

เน้นเล่นเกมส์หนักๆ แต่ใจรัก AMD สเปกนี้เป็นไงมั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เน้นเล่นเกมส์หนักๆ แต่ใจรัก AMD สเปกนี้เป็นไงมั่ง

ก็เอาพวก High Performance มาเล่นเลย บอร์ดเอาแบบพอใช้ เพราะไม่ค่อยจะสำคัญ คิดว่าเสปกนี้เป็นไง

AMD Athlon X2 6000+
    Asrock Alive
    DDR2 RAM Corsair 1 GB 667*2
    ASUS GF 8800 GTX 768 MB
    HDD Segate SATA 500 GB
    Case คงเอาถูกๆ ตัวละ 990 พอละ

แล้ว PSU ก็ว่าจะเล่น Enermax น่ะ แนะนำทีว่ากี่ W ดี แล้วก็แนะนำ การ์ดเสียงให้ด้วยนะ กลัวว่า Onboard มันจะไปดึงกำลัง CPU มาน่ะ เอาแบบเสียงดีๆ หนักๆหน่อย

ถ้าถามว่าทำไมไม่เล่น Intel ก็ผมรัก AMD ไง 6000+ ตัวนี้พอสู้ E6300 ไหวมั๊ยครับ

psu 550+ สเปกขนาดนี้ไม่เอาบอร์ดเทพๆละครับ

Comment

เปลี่ยนบอร์ดสักนิด M2N-E ครับ

6000+ แรงกว่า 6300 ครับ แต่แรงไม่เท่า 6600 แต่รับรอง ไม่มีผิดหวังที่เลือก 6000+

เคช เอาตามชอบ PSU 460W ครับ

ทำไม่ม่ 4400+ แล้ว ยัด HD2900XT มันซะให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยละครับ งบพอๆกัน PSU 500W

Comment

--------------------------------------------------------------------------------

psu 550+ สเปกขนาดนี้ไม่เอาบอร์ดเทพๆละครับ

คือกะไม่ให้มันเกินงบ 50000 บาทน่ะครับ

เอาบอร์ดเทพๆไปแล้วมันจะได้อะไรเหรอครับ คือผมคิดว่า ลดบอร์ดหน่อยดีกว่าแล้วไปใช้ตัวประมวลผลที่มันเทพจริงๆ น่าจะมันส์กว่าเยอะ

Comment

เอ่อ แล้ว 2900XT มันดีกว่า GF 8800 GTX เหรอ

คือกะจะใช้บอร์ด NF4 น่ะ กลัวการ์ดจอมันจะไม่เข้ากับบอร์ดแล้วจะมีปัญหา

Comment

50000 นี้เอาไรบ้างครับจอด้วยเปล่า เดียวให้ไปดูเล่นๆสักชุดครับ

Comment

50000 บาท ไม่รวมจอครับ
              แต่รวมค่าเคส และ PSU อะไรในนั้นเลยนะครับ
              CPU ผมก็ไม่อยากไม่มันต่ำกว่านี้แล้วน่ะ เดี๋ยวจะสู้ Intel ไม่ได้ RAM ขอ 2 GB การ์ดจอก็อยากจะเล่นประมาณ ระดับนี้น่ะครับ อย่าเอาต่ำกว่านี้นะ
              HDD เยอะๆ ก็ได้ครับ คือโหลดบิตด้วยน่ะ เอาเท่าไหร่ดี

แนะนำ DVD RW ด้วยก็ดีนะครับ

Comment

Originally posted by เฉาก๊วย View Post
                CPU ผมก็ไม่อยากไม่มันต่ำกว่านี้แล้วน่ะ เดี๋ยวจะสู้ Intel ไม่ได้ RAM ขอ 2 GB การ์ดจอก็อยากจะเล่นประมาณ ระดับนี้น่ะครับ อย่าเอาต่ำกว่านี้นะ
                ตอบแบบนี้ ปลื้มจริงๆ AMD FANCLUB อิอิ

X2 6000+ 10500 มั้งถ้าจำไม่ผิด
                ASUS M2N-E 3500
                RAM KINGTON 667 1Gx2 2500
                HDD 250Gx2 RAID0 6000 เอาให้แรงทะลุเคชกันไปเลย อิอิ
                PCI-E HD2900XT 16500 แรงกว่า 8800GTS เรื่องเข้ากันไม่ได้ระหว่าง NFกับ ATI ไม่มีปัญหาครับ ไม่งั้น ATI เจ๊งไปแล้ว เพราะบอร์ดส่วนมาก NF กันทั้งนั้นครับ ที่ดังๆ
                DVDRW BENQ 1500
                CASE 1800 เอาใหญ่หน่อย ไม่ร้อน
                PSU ENERMAX 500W 4500

46800

Comment

ผมใช้
                  M/B : M2N-E (ใจจิงอยากได้ M2N32-SLi Deluxe นะเนี่ยแต่ตอนนั้น 1000 ทิพไม่มี)
                  CPu : AthlonX2 4600+
                  Ram : G.Skill FC6400CL4(แรงสะจาย)
                  VGA : Galaxy 8600GT OC
                  Sound : Creative SoundBlaster X-FI Xtreme อะไรลืมไปแล้ว
                  Cooler : Tt TribeVX External LCS
                  หมดนี่ + ของแต่งอีก 5-6 ชิ้น หมดไป 5 หมื่นกว่าละคับ ได้เซ็ต Opteron มาเล่นเลยนะเนี่ย

Comment

บอร์ดเทพ ๆ มันเสถียรดีครับ อุปกรณ์ก็ดีกว่า capacitor น่าจะเป็น solid
                    คือแบบ ไม่แพงมาก แค่ราว ๆ 4-5 พันกว่า ๆ ก็ได้ดีแล้วครับ หรือไม่ก็ M2N-E อย่างที่คุณwikorn แนะนำมาก็ ok

อนาคต ถ้าอยากจะ OC ก็ทำได้ง่ายกว่า สะดวก และ ยืดหยุ่นกว่าเยอะ อ่อ เท่าที่อ่าน ๆ มาก็เจอหลาย ๆ คนบอกว่า งานของ Asus เนียนกว่า Asrock พอสมควร การออกแบบก็ดีกว่าน่ะครับ

Sound ลองมอง X-fi Music ถ้างบถึง ก็ X-fi รุ่นแพง ๆ ขึ้นไปกว่านี้
                    คุณภาพ ตามราคาเลยครับ แต่ไม่แนะนำเลยก็ X-fi Audio เพราะตัวนี้ไม่ใช่ chip x-fi ครับ เสียงห่วยมาก แต่ถ้าเป็นผม คงแค่ X-fi Music แล้วซื้อลำโพงดี ๆ จะเห็นผลชัดกว่าครับ
                    งบพอก็ เอาลำโพงพวก 7.1 มาเลยครับ (ไม่ทราบว่าเล่นเกมส์แนวไหนอ่ะครับ)

งบขนาดนี้ไม่อยากแนะนำ Asrock เลยครับ อิอิ อิจฉาจังแฮะ

ไม่อยากจะบอกเลยครับ เพราะว่าห้องนี้เป็นห้อง AMD
                    แต่ถ้าเป็นผม ณ เวลานี้ ถ้างบถึง ผมเล่น C2D ครับ แหะๆ :P

Core 2 Duo E6420 2.13GHz LGA775 FSB1066 L2 Cache 4MB 7290 บาท
                    M/B 775 Asus P5K P35/ICH9 DDR2 6080 บาท

ปล. ผมใช้ amd อยู่ง่ะ อิอิ

Comment

โห คุณ wikorn จัดมาเร็วมากครับ กระฉูดแน่ๆ

Comment

ยังไงก็ขอบคุณทุกๆคนมากๆเลยนะครับ ที่ช่วยกันมาตอบ โดยเฉพาะพี่วิกร นะครับ

แล้วอยากจะถามว่า ชิบ NF5 กับ NF4 ต่างกันยังไง

NF4 ใช้กับการ์ดจอ Radeon X 1xxx ถึง X 2xxx แล้วจะมีปัญหามั๊ย

PSU แค่ 500 W จะเอาชุดผมอยู่แน่รึป่าว โดยเฉพาะการ์ดจอ 2900 นี่สิ ผมกลัวมันจะไม่อยู่น่ะสิครับ

Comment

Originally posted by เฉาก๊วย View Post
                          ก็เอาพวก High Performance มาเล่นเลย บอร์ดเอาแบบพอใช้ เพราะไม่ค่อยจะสำคัญ คิดว่าเสปกนี้เป็นไง

AMD Athlon X2 6000+
                          Asrock Alive
                          DDR2 RAM Corsair 1 GB 667*2
                          ASUS GF 8800 GTX 768 MB
                          HDD Segate SATA 500 GB
                          Case คงเอาถูกๆ ตัวละ 990 พอละ

แล้ว PSU ก็ว่าจะเล่น Enermax น่ะ แนะนำทีว่ากี่ W ดี แล้วก็แนะนำ การ์ดเสียงให้ด้วยนะ กลัวว่า Onboard มันจะไปดึงกำลัง CPU มาน่ะ เอาแบบเสียงดีๆ หนักๆหน่อย

ถ้าถามว่าทำไมไม่เล่น Intel ก็ผมรัก AMD ไง 6000+ ตัวนี้พอสู้ E6300 ไหวมั๊ยครับ
                          ใช้ ASUS GF 8800 GTX 768 MB เล่นกับบอร์ด VGA ON ไม่เหมาะแน่ๆครับ
                          หาบอร์ด ที่ไม่มี VGA ON ดีกว่าครับ เพราะยังไง เรา Disable มันไว้ แต่บอร์ดมันก็ยังจ่ายไปไปเลี้ยง VGA ON อยู่ดีครับ

Comment

ยังไงก็ขอบคุณทุกๆคนมากๆเลยนะครับ ที่ช่วยกันมาตอบ โดยเฉพาะพี่วิกร นะครับ

แล้วอยากจะถามว่า ชิบ NF5 กับ NF4 ต่างกันยังไง

NF4 ใช้กับการ์ดจอ Radeon X 1xxx ถึง X 2xxx แล้วจะมีปัญหามั๊ย

PSU แค่ 500 W จะเอาชุดผมอยู่แน่รึป่าว โดยเฉพาะการ์ดจอ 2900 นี่สิ ผมกลัวมันจะไม่อยู่น่ะสิครับ
                            ยังมีกลัวอะไรอีกใหมครับ เดี่ยวตอบทีเลยครับ

Comment

2900 XT มี DX10 ยังครับ แล้วแรงกว่า GF8800GTX รึป่าว
                              เอาเท่านี้ก่อนนะครับ กลัวอย่างอื่นมั๊ย ผมยังนึกไม่ออก น่ะ
                              ที่ถามมากต้องเข้าใจหน่อยนะครับ เพราะของมัน หลายตังค์

Comment

Working...
                              X