คือผมใช้EXT HDD ของLacie 500GB ครับ ที่เป็นfirewire คืออยู่ดีๆ เวลาใช้งานอยู่มันก็มีเสียงแต๊ป เหมือนไฟหลุด แล้วมันก็ดับ คือมันเคยเป็นอย่างนี้มานานแล้ว อยู่ดีๆก็ดับ แล้วก็ติด มันก็ไม่เป็นไร แต่ทีนี้มันไม่ยอมติดครับ เชคมันทุกอย่างเรื่องสายfirewire ถอดเปลี่ยน เปลี่ยนเครื่องลอง เปลี่ยนadapter(มีตัวสำรองอยู่) มันหมดทุกอย่าง ผลที่ทราบคร่าวๆคือกล่องมันน่าจะเสียครับ ดูๆอาการแล้วไฟไม่เข้า แต่hdd ปรกติ เพราะตอนนี้ผมเสียบกับคอมอยู่ แต่มันต้องFormatใหม่ ผลคือมีค่าเท่ากัน

คือเสียดายข้อมูลในนั้นมากครับ ไฟล์งานจากบริษัทของพี่ชาย ของคนอื่นที่แห่เอามาback upไว้ให้ อยู่ในนั้นเพียบๆเลย จาก500GB เหลือแค่80GB ตอนนี้ที่คิดๆได้คือ

1.ผมจะส่งซ่อมตัวกล่องมันตามร้านได้ไหมครับ มีร้านไหนแนะนำได้บ้าง เพราะผมคิดว่าหากกล่องมันซ่อมหายแล้วผมจะได้ใส่HDDเข ้าไปเหมือนเก่า ผมจะได้ไม่ต้องFormat

2.หากหาที่ซ่อมกล่องมันไม่ได้ คือดูๆแล้วก็ไม่ค่อยจำเป็นได้ใช้เป็นEXTซะเท่าไหร่ ก็เลยจะเอาตัวHDDมันมาใช้เป็นHDDเครื่องซะ(แต่ใจก็ไม ่อยากเพราะตอนนี้PSUไฟไม่พอ) จะพอมีวิธีไหนบ้างไหมครับ ที่จะทำให้HDDผมไม่ต้องFormat เมื่อกี้คุยกับเจ้าของร้านเน็ตเขาบอกว่าให้ร้านทำมัน ทำได้ รู้สึกจะGhost แล้วอย่างงี้ผมสามารถGhostเองได้ไหมครับ จะต้องใช้โปรแกรมตัวไหน เสียดายข้อมูลมากๆเลย ใน HDD ไม่ได้ลงโปรแกรม มีแต่ข้อมูลครับ

หากว่าGhostได้ ผมก็จะได้ใช้เป็นHDDในเครื่องไป (แต่ราคามันต่างกันหลายเท่าเหมือนกัน กับHDD 250GB สองตัว มาเป็นHDDบ้าน กับEXT HDD Firewire 400,800 เนี่ย มันโดดไปเป็นเหมื่นเลย เสียดายกล่องมันเหมือนกัน) ผมก็เลยอยากทราบเพิ่มว่า HDD IDE 250GB สองตัว สามารถทำRaid 0 ได้หรือปล่าวครับ พอมีวิธีให้อ่านไหมครับ อ่านในคู่มือบอร์ดแล้วงงๆ มันจะไวกว่าการเสียบแบบธรรมดาตอนนี้คือ เครื่องผมใช้S-ATA 80G 1ตัวลงWindowsกับโปรแกรม แล้วก็IDE สองตัว ตัวนึงเป็นmaster อีกตัวเป็นSlaveอย่างนี้หรือปล่าวครับ

สงสัยเพิ่มอีกนิด ผมต่อHDD IDEอย่างที่บอกไปแล้ว มันก็ขึ้นรวมกันเป็น500GB ไม่ได้ขึ้นเป็น 250 กับ 250 แบบนี้มันก็เหมือนกับRaid 0หน่ะสิครับ? แล้วเครื่องความเร็วถ้าSet Raid 0แล้วจะเร็วขึ้นไหมครับ