Announcement

Collapse
No announcement yet.

*******ถามผู้รู้หน่อยคับ*******

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• *******ถามผู้รู้หน่อยคับ*******

คือว่า DVD-RW ของผม ยี่ห้อ Asus มีอาการดังนี้คือ
    1.write ข้อมูลเสร็จแล้ว เปิดมาเห็นเปงแผ่นเปล่า
    2.บางทีก็ไม่ write ข้อมูล
    3.บางแผ่นหลังจาก write เสร็จแล้วพอ เปิดทำให้เครื่องคอมค้างสักพักแล้วก็ไม่เห็นข้อมูลเหมือนเดิม แต่พอไปเปิดกับคอมเครื่องอื่นก็ปกติ
    4.รอยที่ write ด้านหลังแผ่นมันด่างๆไม่เรียบเหมือนที่เคยเป็น
    อาการที่จำได้ มี4อาการ ผมได้ทำการลง nero ใหม่ หรือใช้ โปรแกรมอื่นๆ ในการ write ก็เป็นเหมือนเดิม และได้ทำการ flash dvd-rw ใหม่แล้วก็ไม่หาย
    ไม่ทราบว่าใครเคยเป็นเหมือนผมบ้างคับ ช่วยผมหน่อยคือจำเป็นต้อง write ข้อมูลออกมาจาก H/D เยอะมากแต่ก็ไม่สามารถทำได้ เพราะ write ออกมาแผ่นก็เสีย
    ปล.เครื่อง DVD-RW อ่านแผ่นได้เป็นปกติดี ไม่มีอาการอื่น นอกจากการ write แล้ว มองไม่เห็นข้อมูล คับ

นอนไม่หลับเพราะ Write แผ่นไม่ได้ แงแง
    ดันหน่อย คับ

Comment

ใครพอรู้เรื่องเครื่อง write ช่วยผมทีนะคับ ไม่งั้น พรุ่งนี้จะไปถอยตัวใหม่ละ เซ็งมาก

Comment

Originally posted by AllenDale View Post
        คือว่า DVD-RW ของผม ยี่ห้อ Asus มีอาการดังนี้คือ
        1.write ข้อมูลเสร็จแล้ว เปิดมาเห็นเปงแผ่นเปล่า
        2.บางทีก็ไม่ write ข้อมูล
        3.บางแผ่นหลังจาก write เสร็จแล้วพอ เปิดทำให้เครื่องคอมค้างสักพักแล้วก็ไม่เห็นข้อมูลเหมือนเดิม แต่พอไปเปิดกับคอมเครื่องอื่นก็ปกติ
        4.รอยที่ write ด้านหลังแผ่นมันด่างๆไม่เรียบเหมือนที่เคยเป็น
        อาการที่จำได้ มี4อาการ ผมได้ทำการลง nero ใหม่ หรือใช้ โปรแกรมอื่นๆ ในการ write ก็เป็นเหมือนเดิม และได้ทำการ flash dvd-rw ใหม่แล้วก็ไม่หาย
        ไม่ทราบว่าใครเคยเป็นเหมือนผมบ้างคับ ช่วยผมหน่อยคือจำเป็นต้อง write ข้อมูลออกมาจาก H/D เยอะมากแต่ก็ไม่สามารถทำได้ เพราะ write ออกมาแผ่นก็เสีย
        ปล.เครื่อง DVD-RW อ่านแผ่นได้เป็นปกติดี ไม่มีอาการอื่น นอกจากการ write แล้ว มองไม่เห็นข้อมูล คับ
        เคลม
        *ถ้ามีประกัน / ถ้าไม่มีก็ทำใจ ซื้อใหม่โลดดด

Comment

เคยเจอครับ แผ่นเสียยกกล่องเลย ตอนแรกนึกว่า drive เสีย ไม่ทราบลองกับแผ่นยี่ห้ออื่นหรือยัง

Comment

Originally posted by AllenDale View Post
            ผมว่าอาการนี้หัวอ่านน่าจะเสียแล้วครับ เคยเจอเหมือนกันกับเครื่องเก่าของผม เขียน 10 แผ่นถ้าโชคดีจะใช้ได้ซัก 3 แผ่น

อีกอย่างปัญหาอาจมาจากไฟไม่สม่ำเสมอ

ลองถอดไปใช้กับเครื่องอื่นดูครับ ถ้ายังมีอาการอยู่ สันนิษฐานว่าเป็นที่ตัวไดร์ฟแน่นอน

Comment

ขอบคุณมาก คับ
              สงสัยพรุ่งนี้ได้ไปซื้อ แบบ sata มาใช้แน่ๆ เลย - -

Comment

น่าจะเป็นที่แผ่นครับ ถ้าอ่านปกตินะครับ

Comment

มาดูชื่ิอ "ผู้รู้"ครับ

Comment

Originally posted by Savoy View Post
                    มาดูชื่ิอ "ผู้รู้"ครับ
                    เจอคนรู้ทันจนได้

Comment

ข้อนี้เป็นเหมือนกันครับ ถ้าไรท์เสร็จจะเปิดแผ่นดูมันจะไม่เห็นข้อมูล ต้องทิ้งไว้สักพักแล้วค่อยเอามาเปิดถึงจะเปิดติด
                      ผมพอจะสรุปจากประสบการณ์ได้ดังนี้
                      1.เป็นกับแผ่นล็อตใหม่ๆ ล็อตเก่าๆไม่เป็น (แผ่นverbatim dvd-r16x)
                      2.ไรท์ที่ 4x จะอ่านไม่ได้เลย ต้อง 6x ยังคงเป็นที่แผ่นอยู่เพราะลองล็อตเก่า กะใหม่เทียบกันแล้ว
                      3.มันอาจจะเป็นเฉพาะเครื่องผมคนเดียวก็ได้มั่ง

Comment

ความเห็นหลากหลายดี นึกว่าจะออกมาแนวเดียวกันซะอีก น่าคิดๆ

Comment

แต่ทุกครั้งที่ผม write ผมจะ write ที่ 4x นะคับ ตอนนี้ใช้แผ่น Ohayo ก่อนหน้านี้ก็ไม่เป็นอะไร - -

Comment

black list = ตั้งกระทู้ผิดหมวด / เห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ / ไม่เคารกฏ / รกบอร์ด IT Market

Comment

มาขายให้ผมซิครับ แล้วไปซื้อใหม่ เป็นวิธีแก้ปัญหาเลยครับ ตีราคาเป็น dvd rom ไปเลย ดีไหมครับ

Comment

Working...
                              X