Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช้วย over clock ที่V2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช้วย over clock ที่V2

spec AMD ATHLON64 3200+ แรงดันไฟอยู่ที่1.408v
    ASUS 939 A8N5X
    ram1g/400 2ตัว
    power ENERMAX 460w

ควรทำไงบ้าง ถึงจะได้OC งามๆ ต้องปรับแรงดันไฟเท่าไร ทดramไม timing ป่ะ ปรับ HTT เท่าไร ตอนนี่ผมยังตั้ง HTT AUTO อยู๋

2.5 นิ่มๆ

HTT 4X ก่อน

FSB อัดโลด 250 Pci E 100 นอกนั้น Auto

mem ลอง 266 หรือ 333 CL ตามรูป

Comment

บูต ไม่ผ่านคาบ

Comment

ซัก 240 ใหวใหม ลอง lock v-core ที่ 1.5 ก่อน

แรม 266

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          ซัก 240 ใหวใหม ลอง lock v-core ที่ 1.5 ก่อน

แรม 266
          ไม่ได้เลยงับ

Comment

แรมทด 133 ก้ยังไม่ไหวอีกเหรอครับ ลด HTT อีกครับ เหลือ 3X = 600 ครับ อย่า 4X มัน HTT สูงเกินครับ แล้วเพิ่มไฟ CPU อีกหน่อยครับ

Comment

ไมได้การเลยมัย ไม่ยอม ผ่านเลย บ้าจิง แต่ถ้า FSB 220 มันไปได้ดีเด่ - -

Comment

แรมไปไม่ไหวมั้งนั่น ปกติ 2.2-2.3น่าไปไหวนะ

Comment

ไมcpu ตูไม่สู้เลย ไม่ทันไร เจี้ยวตายแล้ว โธ่ - -ปกติ ram 2g มันน่าจะไปได้ไกลกว่านี่ง่ะ cpu ก็3200 + มันมีปัณหาตรงไหนง่ - - เซ็ง

Comment

Originally posted by Khow View Post
                    แรมไปไม่ไหวมั้งนั่น ปกติ 2.2-2.3น่าไปไหวนะ
                    ฟาย ทดแรมเหลือ 266 FSB 250

แรมวิ่งแค่ 366 ยังไม่ถึง spec 400 เลย

เอาที่ใหนมาพูด แรมไปไม่ใหว

2.3 19C เอามาอัดโชว์ได้ป่ะ เหอๆ

ชาวบ้านเขาเล่นกัน 2.7-3Ghz กัน

Comment

กัดไปเรื่อยเอาเครื่องตนเองมาสิ การ oc มันอยู่ที่ดวงด้วย ไม่ใช่เอะอะลาก ขนาดใช้ 939 แต่ก่อนไม่ทดแรมยังลาก 3000+ ไปที่ 2.35ได้เลย เคยใช้ขอร้องๆเถียงข้างๆคู งี่เง่าน่า chipบางตัวทดแล้วก็ ไม่รอดอยู่ดี
                      เครื่องใครเครื่องมัน spec เดียวกันไม่ได้หมายความว่าจะลากได้เท่ากันเสมอไป (ผลิตคนละ week มันก็ต่างแล้ว)คนลากเขาก็เพิ่งหัดใช้
                      กลับไปเล่นอินเทล เถอะถ้าไม่รู้น่ะ มาว่าคนอื่นได้เก็บไก่ซะนะ แล้วมั้งแปลว่ายังไม่ได้ยืนยันกลับไปเรียนภาษาไทยใหม่ไป๊ ฮาจริงๆ ทิ้งมีดไว้ให้แทงได้
                      เจ้าของเครื่องลอง ถอดram มาใช้เดี่ยวๆดูก่อน ปกติ single CH มันไปไกลกว่า
                      ส่วนวิธีoc ลองปรับbus cpu ทีละ 1 MHz ดูครับอย่าเพิ่งรีบลากไปที่ 230 ลองเพิ่มจาก 220ไปทีละ1MHz เอาครับ
                      Last edited by Khow; 11 Jun 2007, 12:10:39.

Comment

ของผมเป็นอย่างนี้เสถียรจริงๆ ครับ

ไฟแรม 2.7
                        ไฟ CPU 1.45
                        HTT Auto หรือ 1000
                        บัสปรับที่ 245
                        อันนี้เสถียรมากครับ ใช้โปรแกรม Super PI 1.5 ผ่านฉลุย เลย ครับ
                        ได้มาโดยบังเอิญครับ Clear CMOS แล้วลืม เปลี่ยน HTT เป็น 800 ยังอยู่ที่ Auto อยู่ ดันเสถียรกว่า 800 อีกอ่ะ
                        แต่

ไฟแรม 2.7
                        ไฟ CPU 1.45
                        HTT 800
                        บัสปรับที่ 245
                        อันนี้ไม่เสถียร ไม่รู้ทำไมครับ งง มากเลย ใช้โปรแกรม Super PI 1.5 ไม่ผ่าน

Comment

ถามหน่อยครับ HTT เนี่ยะ ปกติ มัน Auto
                          อยู่ที่ x5 ใช่มั้ยครับ
                          ค่า HTT มีผลต่อการทำงานยังไงคับ ยิ่งเยอะยิ่งดีหรือ ยิ่งน้อยยิ่งดี
                          แต่ที่ผมรู้ถ้าเกิดเราปรับมันลดลงก็จะ ปรับ FSB เพิ่มขึ้นไปอีกได้

อีกเรื่องครับเรื่อง RAM ปกติ RAM มัน แรว 400 ถ้ายิ่ง OC มันมาก
                          แรมมันก็จาหด เหลอ 333 หรือ 266 มันขึ้นอยู่กับ อะไรอ่ะครับ
                          แล้วถ้าเกิดมันเหลือ 266 จากจริงๆ มัน 400 มันจาไม่วิ่งช้ากว่าเดิมหรอ ครับ
                          เห็นเค้าพูดๆกันว่า ทดแรมๆ แต่ผมโง่ครับ ไม่รู้เรื่องเท่าไหร่

Comment

เจ้าของ กระทู้ แบบนี้ครับ ยืมหน่อยนะ

รายงานผลด้วยครับ

Comment

ลองแบบลูกทุ่งเลยครับ แบบผมเนี่ย ไม่ทดอะไรเลย เพราะว่าทดแล้วมันไม่เสถียร

ทดแรมเป็น 333 ก็ OC ไม่ได้เลย บูตไม่ขึ้น
                              ลด HTT เหลือ 800 มันก็ไปได้ไกล ยัน 250 เลย แต่ไม่เสถียร มาเสถียรที่สุดแค่ 240

ก็เลยต้อง OC แบบ ลูกทุ่งๆ อ่ะครับ 245 เสถียรสุดครับ Super PI 1.5 ผ่านฉลุย

Comment

Working...
                              X