overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ใครรู้จักร้านเทคโนโลยีสโตที่พันทิพชั้น 3 มั่งครับ?

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

Default ใครรู้จักร้านเทคโนโลยีสโตที่พันทิพชั้น 3 มั่งครับ?

วันนี้ได้เบอร์โทรจะเบอร์กลางของพันทิพ ผมโทรไปปุ้บ

พนักงานผู้ชายรับสายนะครับ
    ผมก็ถามเลยว่า "ที่นั่นมีขาย Case Rack mount 1 U มั้ยครับ"
    พนักงานตอบ "อะไรครับ ไม่รู้จักครับไม่ทราบ ไม่มีครับ ตั้งแต่ทำไมมาไม่เคยรู้จักเลยอะครับ มันคืออะไร?"

.... ผมเลยถามคำถามต่อไปว่า
    "แล้วทราบมั้ยครับว่ามีร้านไหนขายเกี่ยวกับพวก Case Rackmount มั่ง"
    พนักงานตอบ "ไม่รู้ครับ"

...... คือ ฉุนมากครับ ตอบได้กวนโอ้ยมากๆเลย ไมได้อัดเสียงไว้ แต่ฟังคำพูดดดูเหมือนพูดแบบ กวนได้ใจมากเลยอะ -*-

วันนี้ผมโทรไป 2 3 ร้านแล้วนะครับ ร้านอื่นเค้ายังพูดสุภาพกว่านี้เลย อย่าง ถ้าไม่รู้ก็จะบอก ไม่ทราบเหมือนกันครับ/ค่ะ ลองโทรไปร้าน... ดูสิครับ อะไรทำนองนี้

อันนี้พอผมถามจบผมบอก ขอบคุณครับ มันวางหูเฉยเลย อารมตอนนั้นมันสุดๆ จริง ท้อใจมาก -*-

ผมยังงงๆ อยู่เลยว่าคนรับสายเป็นพนักงาน/เจ้าของร้าน/หรือกุ้ยกันแน่ - -
    Last edited by Alexandrite; 10 Jun 2007 at 19:16:04.

NextStep
    Guest

วันก่อน ผมไปพันทิพซื้อฮาร์ดดิสก์มาจากร้านนึงที่มีสาขามากมาย ผมถามพนักงานหน้าร้านว่า ตัวนี้มี NCQ ไหมครับ เค้าตอบว่า ไม่รู้ครับ ไม่รู้จัก ไม่เคยได้ยินมาก่อน มันคืออะไรหรอ แล้วทีนี้พนักงานหน้าร้านคนนัน้เค้าก็ถามช่างว่ารู้จัก NCQ ไหม?? ช่างก็บอกไม่รู้จัก มันคืออะไร มันเป็นยังไง ทีนี้ผมก็ได้แต่ งง อะไรกันนิ..

ทำให้ผมเข้าใจว่า พนักงานหน้าร้านมีหน้าที่ขาย ส่วนช่างมีไว้ประกอบคอม เช็คคอม
    แค่นั้นจิงๆมั้ง

ปล.ผมเข้าใจว่าไม่จำเป็นต้องรู้ไปซะหมด แต่บางทีเราทำหน้าที่หรืออาชีพเกี่ยวกับประเภทนั้นๆ น่าศึกษาหรือทำความเข้าใจกับของที่ขายเพื่อให้ข้อมูลกับลูกค้าได้มากที่สุดนะครับ..

Mac Addict User tassapon's Avatar

อุปกรณ์ server WS ยังไม่รู้จักนี่ อาการหนักแล้วนะ สำหรับคนที่ประกอบอาชีพด้านนี้

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

นั่นสิ ผมโทรไปร้านอื่นอย่างมากมีแค่ว่า ที่นี่ไม่มีขาย หรือมีแต่แบบอื่น วันนี้ถามเจอแต่ว่ามี 6u - -

แต่ร้านนี้พี่แกตอบ ไม่รู้จัก ไม่เคยได้ยินมาก่อนตั้งแต่ทำมา โหย น่าเบริดกะโหลก

OverclockZone Member layjung's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

พวกช่างที่ร้านขายในพันทิพย์ไม่ค่อยมีคนเล่นคอมฯแล้วศึกษาเทคโนโลยีใหม่ๆ อุปกรณ์ที่ขายหรอกครับ หน้าที่ประกอบเครื่อง โคลนฮาร์ดดิส ก๊อปหนังโป๊ เป็นแค่นั้นล่ะ (อีกอย่างก็ดูถูกลูกค้าลึกๆถ้าเจอคนไม่ค่อยรู้เรื่องคอมฯมากนัก) ผมเคยแกลังถามร้านนึงชั้น4ด้านหลังติดห้องน้ำ(คงรู้กัน ผมตัดหางปล่อยวัดไปแล้ว) ซื้อเมนบอร์ดแล้วไม่มีสายSATAให้มา คนขายหน้าร้านบอกก็ไม่เห็นมีในกล่องนี่ ผมไม่ยอม เลยไปตามช่างมาคุย โผล่หน้ามาบอกเดี๋ยวนี้มันไม่แถมให้แล้ว บอกซื้อเพิ่มเส้นละยี่สิบ(ผมฉุนกึก) ผมก็เลยเปิดคู่มือให้ดูแล้วนี่มันเขียนไว้ทำซากอะไร(เป็นอุปกรณ์ที่มากับกล่อง) เดินหนีเข้าหลังร้าน คนขายหน้าร้านเดินตามไปเอามาให้2ห่อ 4 เส้น
    ปล. แนะนำช่างร้านข้างนอกถามได้ ปรึกษาได้ บางร้านน๊ะ พวกร้านซ่อมซื้อขายด้วยก็พอๆ กับร้านขายของใหม่ล่ะ

OverclockZone Member nong_f's Avatar

เวงจริงๆร้านพวกนี้

OverclockZone Member โชติก's Avatar

วันก่อนเดินเข้าร้าน HWH ชั้นสาม โลโก้ร้านออกโทนสีส้ม เข้าไปดู Flashdrive แล้วสนใจถามคนในร้าน(น่าจะเป็นคนขาย) ผู้ชายนั่งอยู่บนเก้าอี้หลังเคาเตอร์ ว่าตัวนี้เป็นไฮสปีดหรือเปล่า พี่แกไม่พูดสักคำแต่สั่นหัวแทนคำตอบ เจออย่างนี้เดินออกจากร้านเลย เข้าใจว่าหมอนี่มันคงถูกจ้างให้มาเฝ้าของ ไม่ใช่ให้มาขายของหรอก จึงไม่สนใจจะเทคแคร์ลูกค้าตามที่ควรจะเป็น

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

คนบางคน สมควรจะ เป็นลูกจ้างตลอดชีวิต

OverclockZone Member

ไม่น่าจ้างมา...ด้วยซ้ำ

OverclockZone Member Ballvidia's Avatar

ไป่ซื้อ mainboard ร้านข้างๆร้านจิ๊บ ชั้น 3 คนขายเอาแต่แต่งหน้าไม่สนใจลูกค้า ไอ้เราก็เกรงใจอ่ะนะเลยรอได้ (เช็คแล้วร้านนี้ถูกสุดตอนนั้น) ดีอย่างที่ยังขอโทษเราที่ให้รอ

OverclockZone Member Alpha1's Avatar
    แถวๆซาฟารีเวิลด์

รู้จักดีเลยครับร้านเทคโนโลยีสโตร์
    ร้านนี้ขายอุปกรณ์คอมสำหรับPOSและเครื่องตัดสติ๊กเกอร์
    บริการได้แย่ตั้งแต่พนักงานจนถึงผู้จัดการร้านเลยครับ
    เป็นร้านที่ชอบเอาของถูกๆไร้คุณภาพมาขายแล้วไม่ค่อยจะประกันให้ครับ
    หรือถ้าประกันก็เครมนานโคตรครับ เคยซื้อตัวสแกนบาร์โค้ดมาให้ลูกค้าตัวละ 5000
    ใช้ไม่ถึง 1 เดือน เครมของอีกเป็นเดือนครับกว่าจะได้ของกลับมา
    ลูกค้าผม บ่นอุบเลย เหมือนจ่ายเงินไปแล้วแต่ทำไมยังขายของลำบากเหมือนเดิม
    ไม่มีเครื่องสแกนใช้ คีย์เอาเอง แต่เงินเสียไป 5000

Bookmarks

Bookmarks